Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5K ผมร้อนไปไหมครับ ช่วยดูให้ทีนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5K ผมร้อนไปไหมครับ ช่วยดูให้ทีนะครับ

ใช้กะ C2d E6420 เปิดเครื่องมา 48 - 50 เเล้วอะครับ พอเปิดเกมส์ 50 - 53 ไม่ได้ Oc นะครับ

กังวลมากเลย เพราะเปิดโปรเเกรม Pc Probe II เเล้วมีเสียงเตือนดัง ๆ อะครับ

พอมีวิธีแก้ไขไหมครับ สงสัยได้เอาฝาเคสออกเเล้วเเบบนี้

52 นั่น อุณหภูมิ MB หนิครับ ชิพรุ่นใหม่ๆก็ร้อนแบบนี้ล่ะครับ
    ของผมแย่กว่านี้อีก DS3 rev 1.0 ที่ชิพเซตร้อนมากทั้งที่ของคนอื่นไม่ร้อนเลย

Comment

ตั้งค่าตรงนี้ นะ ครับ ปรับเลขเมนบอร์ด 60c+ รับรองไม่ร้องเลย จ๊ะ 555+

Comment

น่าจะมีปัญหานะงับ ถ้าไม่ OC ทำไมร้อนได้จัย...เลยอะเมนบอด 52 องศา

Comment

ไม่ OC ไฟมันอาจจะออโต้ไว้สูงมั้งครับ ทั้งไฟซีพียูแล้วก็ไฟชิบด้วย...

ถึงจะไม่ OC ก็ควรจะไปตั้งค่าอะไรมันซะหน่อยนะครับ ดีกว่าปล่อยออโต้เอาไว้

อย่างน้อยก็จะได้หัดคอนฟิกให้เป็นด้วยนะ

สนุกดีด้วยผมว่า
          Last edited by ARES; 11 Jun 2007, 04:16:15.

Comment

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ ถามด้วยอีกบอร์ดนึงเป้นบอร์ด ดีคิวหก กะ 6320
            ซิ้งค์อาควอเทค ฟรีซเซอร์ 7 โปร กะ mx-1
            ใช้มาอาทิยต์นึง อุณหภูมิแทบไม่ต่างจากซิ้งค์เดิม55-55 มาวันนี้เหลือ 45-45
            จากโปรแกรมของเมนบอร์ดกิกาไบท์
            ผมเองมันงงๆครับ มันมีงี้ด้วยเหรอครับหรืออาจจะเป้นเพราะผมเข้าใจผิดไปเอง

เอ้อ ไม่ได้คล็อกไรเลย เพราะดูแล้ว ไม่ค่อยเห็นCPUมันวิ่งคูณ 7 เท่าไร
            แล้วก็ไม่เคยเห็นมันวิ่งเกิน 15 % ซักที

แล้วอุณหภูมิที่มันแสดงนี่ถือว่าอยู่ระดับไหนครับ ร้อน เย็นหรือปานกลาง

Comment

Mainboard เกิน 50c ระอุไปซักหน่อยน่ะครับ! ลองเช็ค VCore ยังครับของผมตอนประกอบ P5K ครั้งแรกเช็ค VCore ที่ Auto แต่มันตั้งให้ 1.4 ดูแล้วมากไปครับยิ่ง C2D ไฟเดิมๆคล็อกไปได้ไกลอยู่แล้ว เลยกดลงมาที่ 1.35 แทนวิ่งได้ปกติครับ แต่เย็นกว่าเดิมเยอะ...

E6300@3.15 idle ไม่เกิน 30 ครับแต่มีพัดลม 12cm เป่าหน้า+ดูดหลังด้วยน่ะครับ...55

ถ้าใครเล่นแบบเพิ่มไฟ ต้องเช็คกันดีๆ เพิ่มแค่ +0.1V อาจจะได้เปลี่ยนซิ้งกันใหม่...
              (ในรูปนี้ห้องธรรมดา ไม่ได้เปิดแอร์)
              Last edited by pcsend; 11 Jun 2007, 08:14:04.

Comment

Working...
              X