Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องเปลี่ยนไดร์ e: ไปเป็น d: คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องเปลี่ยนไดร์ e: ไปเป็น d: คับ

คือว่า cd-rom ของผมตอนนี้มันเป็นไดร์ d ผมอยากเปลี่ยนไปเป็นไดร์ e ต้องไปเซ็ตตรงไหนอ่ะคับ
    ปล.เคยเห็นคนถามแล้วครั้งนึง แต่ หาไม่เจอเลยมาตั้งถามใหม่

Originally posted by benzmore View Post
    คือว่า cd-rom ของผมตอนนี้มันเป็นไดร์ d ผมอยากเปลี่ยนไปเป็นไดร์ e ต้องไปเซ็ตตรงไหนอ่ะคับ
    ปล.เคยเห็นคนถามแล้วครั้งนึง แต่ หาไม่เจอเลยมาตั้งถามใหม่

Start>Settings>Control panal>Administrative Tools>Computer management

เลือก Disk Management เลือก Drive CD Rom > Change Drive Letter and parts มันจะขึ้น ไดร์ฟ ปัจจุบัน คือ D: กด change ตรง assign the following drive letter : เลือกให้เป็น F: ก่อน (ที่ต้องเลือก F:เพราะ ไดร์ฟ e: มันยังไม่ว่าง เลือกเลยไม่ได้ )

หลักจากนั้น กด ตรง ไดร์ฟ e: ให้เป็น ไดร์ฟ d: เสร็จแล้ว มากด ที่ไดร์ฟ ซีดี เราให้กลับมาเป็นไดร์ฟ e: อีกครั้ง

Comment

โอ้ว ขอบคุณมากคับ ขนาดมาโพสป่านนี้

Comment

คลิกขวา ที่ my com เลือก manger แล้ว มาที่ disk manager เปลี่ยนได้ตามใจชอบ a-z

Comment

ทันใจดี กิกิ

Comment

Working...
          X