Announcement

Collapse
No announcement yet.

mainboard ตอน ค่านิยมหรือคุณภาพ / mainboard แบบมี VGA ON(กาดจอออนบอด) แตกต่างกับแบบไม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mainboard ตอน ค่านิยมหรือคุณภาพ / mainboard แบบมี VGA ON(กาดจอออนบอด) แตกต่างกับแบบไม

เมนบอดแบบมีกาดจอออนบอด กับแบบไม่มีกาดจอแตกต่างกันอย่างไร
    คือจากที่ดู ราคา ของ mainboard ตอนนี้ mainboard แบบมี VGA ON มีราคาถูกกว่า แบบ ไม่มี VGA ON อยู่มาก(ต่างกันหลักพัน หลักหมื่น)
    ถ้าคิดแบบบ้านๆ ในเมื่อราคาถูกกว่าทำไมไม่ซื้อแบบ มีกาดจอออนบอด อะ(ถ้าไม่ใช้ก็ disable ทิ้งสิ) แล้วเอากาดจอที่ชอบมาใส่
    ซื้อหนึ่งได้ถึงสอง แถมถ้ากาดจอพังก็ ยังเอากาดจอออนบอดมาใช้แก้ขัดไปได้ก่อนอีก ดีจริงๆ แล้วจะซื้อแบบที่แพงๆแบบไม่มีกาดจอทะมาย
    ***นี่คือการคิดแบบบ้านๆ ที่ไม่รู้เรื่องสถาปัตยกรรม mainboard อะครับ

เท่าที่ผมสังเกตุเห็นข้อแตกต่าง ของ mainboard แบบมีกาดจอ กับแบบไม่มีกาดจอ

mainboard VGA ON
    1. แชแรม
    2. Mainboard vga on เป็นแบบ mATX uATX( u ต่างกะ m ยังไงหว่า งง) คือ บอดเล็กนั่นเอง
    3. แผ่น pcb ไม่สวยส่วนมากสีน้ำตาล - -" (เกี่ยวไหมเนี่ย)
    4. มี Slots PCI น้อย มีช่องเดียว (ปกติก้ไม่รู้จะเอาไปเสียบอะไร เพราะทุกอย่าง on board )
    5. ทำ SLI / CrossFire ไม่ได้ เพราะมี PCI-E 16 ช่องเดียว (หรือมีบางรุ่นทำได้)
    6. ถูกมาก ถูกจัง
    ***ตัวอย่าง M2NPV-VM / Socket AM2 / Geforce 6150 + nForce 430 / DDR2 / VGA Onboard 2,990 บาท

mainboard ธรรมดาที่ราคาไม่ธรรมดา
    1. เป็นแบบ ATX ใหญ่ดีเท่ห์มาก ยิ่งใหญ่ยิ่งแรง (เกี่ยวป่าวไม่รู้)
    2. แผ่น pcb สีขาวมีดูดีมีชาติตระกูล มีทั้งสี ดำ ขาว แดง เขียว น้ำเงิน
    3. มีรู เยอะดี slot ตรึม
    4. อัดไฟได้แรง ลากได้ไกลใจเกิน (ชาวบ้านที่ซื้อ ร้อยละ90 Overclockไม่เป็น)
    5.แพง แพงบ้าเลือด
    ***ตัวอย่าง Asus M/B M2-Crosshair Socket AM2(940)Athlon 64 X2/Athlon 64 FX/Athlon 64/Sempron, Chipset NVIDIA 10,300 บาท

ข้อตกลงก่อนถาม หุหุ
    อย่างที่บอกคือผมตัดประเด็นที่เกี่ยวกับการใช้งานและประสิทธิภาพของ VGA on Board ทิ้งไปเลย เนื่องจากผมจะถามเกี่ยวกับกรณี
    ที่ซื้อ mainboard VGA on แล้ว Disable ไปเอากาดจอ ที่เราชอบมาใส่

คำถาม
    1. ทำไม Mainboardแบบไม่มีกาดจอออนบอด ถึงแพงกว่าแบบมีกาดจอออนบอด
    2. ประสิทธิภาพการทำงาน ของ Mainboard ทั้งสองแบบแตกต่างกันไหมอะไรดีกว่า ดีกว่ายังไง การโอนถ่ายข้อมูล ของ bus ต่างๆ memory bus
    system bus chipset(North bridge/South Bridge ) ที่ใช้บนบอดแบบมี VGA ON ห่วยแตกเหรอ ถึงขายถูก ความสเถียรของเมนบอด
    อะไรประมาณนี้

**** อยากให้อธิบายเป็นข้อมูลเชิงลึกสักนิดก็ดีนะครับ (เชิงสถาปัตยกรรมก็ได้ครับ) คือมันต้องมีหลักการเพื่ออ้างอิงว่าทำไมมันถึงดีกว่า
    **** ผมไปถามใครก็ไม่มีใครตอบให้เคลียร์สักที รู้แต่ว่า mainboard ดีๆ คือ บอดแบบไม่มีกาดจอ ออนบอด แต่ก้ไม่มีเหตุผลว่าทำไมมันถึงดี

ปล. ผมเชื่อว่าหลายคนก็อยากรู้ ว่าทำไม แต่ไม่มีผู้รู้มาให้คำปรึกษาจึงอยากรบกวนผู้รู้ทั้งหลายมาไขข้อสงสัยทีครับ
    ปล. ขอขอบคุณผู้ตอบทั้งหลาย ผมเชื่อว่าคงเป็นประโยชน์กับคนหลายๆคนรวมทั้งตัวผมเพื่อนผม ที่รอคอยคำตอบจากทุกท่าน

ผมก็คิดแบบคุณเลย เดี๋ยวนี้ซื้อของที่ไม่แพง แต่เน้นประสิทธิภาพให้คุ้มกับที่ซื้อมา

Comment

ที่ราคา mainboard แบบที่ไม่ออนราคาแพงกว่ามีดังนี้ครับ เท่าที่ผมเข้าใจนะ
      - support CPU รุ่นใหม่ๆ bus สูงๆ
      - Chipset รุ่นใหม่ทำงานได้ดีกว่า บางรุ่นมีซิ้งติดตั้งมาให้อย่างอลังการ
      - slot ต่างๆเช่น PCIE , PCI , SATA , IDE เยอะกว่า
      - PCB คุณภาพดีกว่า
      - วัสดุอุปกรณ์พวกตัว C เป็นชนิด solid หรือภายจ่ายใฟออกแบบมาดีกว่า
      - Interface ด้านหลังมากกว่าเช่น Lan 2 ช่อง , USB port เยอะ , มีช่องต่อสัญญาณเสียงดิจิตอล บางรุ่นมี Wifi ด้วย
      - การ Config ค่าต่างๆปรับได้มาก (แต่ไม่เสมอไปบางรุ่นปรับไม่ได้เยอะก็มี)
      - อุปกรณ์ที่แถมบางรุ่นจะไฮโซมากๆครับ

ตอนนี้คิดออกแค่นี้ครับ พิมพ์เวลาทำงานเลยมึนๆคิดไม่ค่อยออกครับ ที่เหลือรอท่านอื่นครับ
      Last edited by Ballvidia; 11 Jun 2007, 11:23:08.

Comment

คำถาม
        1. ทำไม Mainboardแบบไม่มีกาดจอออนบอด ถึงแพงกว่าแบบมีกาดจอออนบอด

ปกติ บริษัทพวนนี้จะเน้นทำการตลาดครับ แนวโน้มทางการตลาดจะเป็นตัวกำหนดราคาครับ รวมถึงคู้แข่งครับ บอร์ดที่มีทุกอย่างครบ ส่วนมากกลุ่มเปล่าหมายคือผู้บริโภคที่ มีกำลังซื้อไม่มาก คือซื้อแล้วทีเดียวครบ (มองตลาดส่วนรวมนะครับอย่างมองเฉพาะ ผู้ที่เล่นเวปนี้เท่านั้นครับ มีแต่ต้องสุดๆแทบทั้งนั้น) ผู้ผลิตก็กำหนดโดยใช้ราคาเป็นหลัก ผมที่ได้คือ ชิพเซทอาจจะไม่ใช่รุ่นใหญ่ มีความสามารถครบ ทำได้ทุกอย่าง แต่ไม่ถึงกับดีที่สุด แต่ก็มีบางรุ่นที่ถือว่า ใช้ได้ดี(ดีในที่นี้คือ ใช้อุปกรณ์
        เกือบเท่ารุ่นที่ ไม่มีออนบอร์ดครับ )แต่เรือ่ง ความทนทาน ถ้านี้ห้อเดียวกัน ก็ไม่หนีกันครับ ผมยกตัวอย่างให้เห็นภาพ

ASUS ยี้ห้อนี้มีหลายหลาย
        P5B-MX ชิพ 945 ออน option ครบ ไม่เน้นเรื่อง OC รับ CPU 775ได้หมด ใช้งานได้ปกติ ถ้าวัดเป็นตัวเลข พวกแบนวิท อาจจะสู้ชิพ 965 975 ไม่ได้ แต่ถ้าใช้งานจริง กไม่รู้สึกต่างเท่าไรครับ เพราะใช้อยู่คนเดียวเดครื่องเดียว ครับ
        P5B-VM ออนบอร์ ชิพ 965 ถือว่าเป็น ออนบอร์ดที่ค่อยข้างดีกว่าเข้าในตลาดไม่เน้น OC มี option ครับ แต่ไม่นิยม เพราะลูกค้าส่วนมากถ้าซื้อขนาด 4500 บาท ส่วนมาก ต้องการหวังผมเรื่อง OC ด้วย และ มีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่าครับ (ผมยังชอบตัวนี้เลย ง่ายๆดี)
        P5B-ตามด้วยนามสกุลยาวเหยียดทั้งหลาย พวกนี้จะเป็นชิพรุ่น965 และมี OPTION ในการ OC มากกว่า อุปกรณ์ที่นำมาผลิด เกรดดีกว่าหน่อยอยู่ที่รุ่นครับพวกนี้

2. ประสิทธิภาพการทำงาน ของ Mainboard ทั้งสองแบบแตกต่างกันไหมอะไรดีกว่า ดีกว่ายังไง การโอนถ่ายข้อมูล ของ bus ต่างๆ memory bus
        system bus chipset(North bridge/South Bridge ) ที่ใช้บนบอดแบบมี VGA ON ห่วยแตกเหรอ ถึงขายถูก ความสเถียรของเมนบอด
        มันไม่ได้ห่วยแต่ขนาดนั้นหรอกครับ ก็ใช้ได้เหมือนกัน อยู่ที่เจ้าของเงินพอใจที่จะเลือกแบบใหนมากกว่า ต่างคงต่างแน่นอน แต่มากน้อยก็ว่ากันไปแล้วแค่ความรู้สึกคนเราจะรับรู้ได้ ในแง่ผู้ผลิต ต้องพยายามให้เรารับรู้ว่ามันต่งโดยสื่ออกมาในการ โชว์ออกมาที่อุปกรณ์อยู่แล้วครับ ส่วน ชิพรุ่นใหม่ๆนั้นก็สามารถรองรับเทคโนโลยีได้มากกว่าครับ มันก็ต้องขายแพงกว่า ครับ ขายเท่ากัน ไครจะซื้อของ ตกรุ่นมาใช้ครับ ลองมองในแง่ เจ้าของสินค้าดูครับ

มุมมองในแง่คนใช้ กับผู้ผลิด อาจจะต่างกัน แต่ทั้งหมดนี้ เสียตังเหมือนกันครับ
        Last edited by wikorn; 11 Jun 2007, 11:58:15.

Comment

ล่อเป้าซะงัน ผมจะบอกให้คนเวปนนี้ เก่งๆๆๆทั้งนั้นเลย -*- 555
          สำหรับผมไม่มีคำว่า ค่านิยม เน้นคุณภาพที่สูงที่สุด

Comment

คุณwikornตอบไว้ละเอียดแล้ว

ผมว่าเมนบอร์ด mATX ส่วนใหญ่จะเอาchipsetรุ่นเก่าๆมาผลิตครับ อุปกรณ์บนบอร์ดก็ใช้ของราคาถูก optionก็ไม่ค่อยมี เลยทำให้ราคาโดยรวมของบอร์ดถูกลง เรื่องประสิทธิภาพถ้าไม่แชร์แรม ประสิทธิภาพก็ใกล้เคียงกับบอร์ด ATX ที่ใช้chipsetตัวเดียวกันนั่นแหละครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องการโอเวอร์คล็อคจะต่างกันมากเลย บอร์ดพวกนี้เหมาะกันการใช้งานทั่วๆไปมากกว่า เช่น โหลดบิท ดูหนัง(ที่ไม่ใช่Hi-Def) ฟังเพลง(ที่ไม่เน้นคุณภาพเสียง) เล่นnet พิมพ์งานทั่วๆไปมากกว่าเอามาปรับแต่งครับ

แต่ในมุมมองของคนทั่วไปคงไม่ค่อยสนใจเรื่องchipset อาจจะเพราะไม่รู้เรื่อง เพื่อนผมหลายๆคนก็เลือกเมนบอร์ดmATXมาใช้ครับ(ที่จริงคงเพราะบอร์ดตัวนี้อยู่ในชุดราคาถูกที่ร้านจัดมาให้มากกว่า) คนที่เลือกบอร์ดแบบนี้มาใช้ก็เลยมี2กลุ่มครับ คือคนที่ไม่รู้เรื่อง ร้านจัดอะไรยัดๆมาก็เอาหมด กับอีกกลุ่มคือคนที่มีความรู้แต่ต้องการเลือกสิ่งที่เหมาะสมกับการใช้งานของตัวเองและราคาประหยัดครับ

ตรงนี้ขึ้นกับจุดประสงค์ในการใช้คอมของแต่ละคนมากกว่าครับ คนที่เน้นบอร์ดที่มีประสิทธิภาพด้านโอเวอร์คล็อค และoptionดีๆ ไม่สนใจการ์ดจอออนบอร์ด ก็คงไม่ใช้mATXกันหรอก

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

Comment

ส่วนตัวเหมือนกันครับ ข้อเสียของ VGA ออน ที่แชร์แรม ไม่ใช่แค่ขนาดของแรมที่เสียไป
              แต่ช่วงเวลาของบัสที่ทำงานก็เสียไปด้วย ต้องสลับระหว่าง CPU กับ VGA Chip (share bus)
              ผลงานโดยรวมperformaceก็คงไม่ดีนัก แต่ก็คงเหมาะกับคนที่ไม่เน้น VGA ที่แรงๆ

Comment

เปนคำถามที่ดีครับ ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน

Comment

คำถาม
                  ----------------------------------------------------
                  ตอบง่ายๆเลยคือมีการปรับแต่งประสิทธิภาพและมีโอกาสในการอัพเกรดมากกว่า

ส่วนมากเมนบอร์ดแบบ all in one จะมาในรูปแบบ m-atx ขนาดเล็กครับ ช่อง pci ก็ให้มาน้อยกว่าครับ โอกาสในการอัพเกรดย่อมน้อยกว่า รวมถึงการปรับแต่งประสิทธิภาพถ้าสังเกตดูจะเห็นได้ว่า ส่วนมากเมนูการปรับแต่งจะน้อยกว่าครับ ทางผู้ผลิตเลยจัดให้เมนบอร์ดชนิด all in one เป็นเมนบอร์ดในตลาดระดับล่าง ส่วนเมนบอร์ดธรรมดาเจาะตลาดที่สูงกว่าครับ เรื่องการปรับแต่งนี่จะค่อนข้างเห็นได้ชัดเจนที่สุดครับ
                  ----------------------------------------------------
                  แน่นอนถ้าเกิดใช้ออนบอร์ดย่อมส่งผลถึงบัสทั้งระบบ แต่ถ้าไม่ใช้ก็เหมือนๆกันนั้นแหละครับ จริงๆไม่ใช่แค่ชิปกราฟฟิกออนบอร์ดอย่างเดียว ทั้งชิปเสียงและชิปต่างๆบนเมนบอร์ดยิ่งเราใช้มากเท่าไหร่ย่อมเบียดบังเอา บัสระบบ(อินพุต-เอาท์พุต)ไปใช้มากขึ้นเท่านั้น
                  **แต่ถ้าชิปเหล่านี้เราไม่ได้ใช้งาน ก็ไม่มีผลอะไรต่อบัสครับ ทำงานได้เหมือนกับพวกเมนบอร์ดธรรมดา ที่ไม่ใช่เมนบอร์ดแบบ all in one ครับ
                  ---------------------------------------------
                  ผมยังใช้เมนบอร์ดแบบ all in one เลยครับ asrock แต่ผมใช้การ์ดจอน่ะครับ ไม่ได้ใช้ชิปกราฟฟิกออนบอร์ด อิอิ
                  Last edited by guru; 11 Jun 2007, 13:06:08.

Comment

เลือกรุ่นที่มันดีๆๆหน่อยเผลอๆๆจะดีกว่าแบบไม่ออนอีก เหอๆๆๆๆ(บางรุ่นนะ หิหิหิ)

Comment

P5B-MX wifi/ap ใช้อยู่ครับ ปิดonboardใช้1950pro512 ไม่ต่างกับก๊อบปี้เดียวกันบนบอร์ด p5b-e (แค่ocไม่กระดิกเท่าไหร่)

Comment

ข้าพเจ้าก็ใ้ช้ onboard เป็น 945G ใช้ดีไม่มีปัญหาใช้งานทั่วไปรวดเร็วปกติก็เหมือนชาวบ้าน
                        ไม่ได้ OC บันเทิงลูกเีดียว
                        ส่วนช่อง PCI ถึงจามีน้อยก็ไม่ได้ใช้ .....ก็ใช้ทุกอย่างที่มาน
                        onboard มาให้อะแหละ....ยกเว้นการ์ดจอ....

Comment

โดยส่วนตัวผมจะเลือก Spec กลางๆ ค่อนไปทางสูง ครับเอาแบบว่าให้ เหมาะสมกับงานแล้วก็ Entertain เวลาว่างหรือเครียดได้ก็ OK แล้วครับ

ไม่เน้นระดับ TOP ครับแปลืองเงินโดยใช่เหตุ

และที่สำคัญจะ Search หา Review หรือ ปัญหาทั่วๆไปของ Mainboard ที่กำลังจะตัดสินใจซื้อครับ
                          จะได้ไม่ผิดหวังหรือเสียสติ หลังจากการจ่ายเงินครับ

Comment

ใช้ได้อ่ะนะครับ

แต่ว่า พวกออนบอร์ด mATX จะเน้นราคาถูกอ่ะ ผู้ใช้ก็พวก Office ต่างๆ บอร์ดที่มันดีๆ และออนเยอะๆ ก็มีนะครับ เช่น Asrock AliveNF6G-VSTA ที่ใช้กับ AMD...... พวกบอร์ดแบบนี้ ชิพเซทจะเก่า(ตัวที่กล่าวถึง ใช้GF430) ผิดกับบอร์ดM2N-E ที่ใช้กับ AMD เหมือนกัน แต่ว่า ใช้ชิพรุ่นใหม่ คือ 570 Ultra ครับ ซึ่งมีพลังสูงกว่า เทคโนโลยีใหม่กว่า และแพงกว่า

จริงๆแล้ว เลือกให้เหมาะกับการใช้งานและงบประมาณ ดีสุดครับ

Comment

แล้วแต่ศรัทธาครับ ชอบแบบไหน งบมีแค่ไหนก็เอาแค่นั้น มันก็ใช้งานได้เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเอาไปใช้ได้เต็มประสิทธิภาพรึเปล่า

Comment

Working...
                              X