overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: RAID 0 เอาไปใช้งานด้านไหนคับ

OverclockZone Member PODz's Avatar

Question RAID 0 เอาไปใช้งานด้านไหนคับ

ผมรู้สรรพคุณมันหมดแล้วแต่ ทำเพื่อใช่งานอะรัยคับ เพราะถ้าทำเพื่อความเร็ว แบบธรรมดามันก้อไม่ได้ช้าอะรัยซักเท่ารั้ย?
    ทำมัยถึงต้องใช้งาน RAID 0 ใช้ SATA 2 มันก้อแรงอยู่แล้ว...
    -------------------------------
    เพื่อประดับสมองคับ...

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แล้วเคยใช้งาน RAID หรือยังครับ

OverclockZone Member b98se's Avatar

เพื่อความสุขทางใจ และความสะใจ คนเรามันบ้าไม่เหมือนกัน

OverclockZone Member Axus's Avatar

Quote Originally Posted by PODz View Post
    ผมรู้สรรพคุณมันหมดแล้วแต่ ทำเพื่อใช่งานอะรัยคับ เพราะถ้าทำเพื่อความเร็ว แบบธรรมดามันก้อไม่ได้ช้าอะรัยซักเท่ารั้ย?
    ทำมัยถึงต้องใช้งาน RAID 0 ใช้ SATA 2 มันก้อแรงอยู่แล้ว...
    -------------------------------
    เพื่อประดับสมองคับ...
    ดีครับพอใจในสิ่งที่ตนมี แต่ถ้าได้ลองแล้วจะตัดใจไม่ได้เลยแหละครับ

OverclockZone Member PODz's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    แล้วเคยใช้งาน RAID หรือยังครับ
    ยังไม่เคยคับ ผมมีฮาดดิส2ตัว ใช้แบบธรรมดาเลยครับมันก้อไม่ช้าอะครับ สงสัยใช้งานแบบRAIDคงจะไวมากๆเลยหรอคับ เผื่อจะทดลองมั้งคับ
    ------------------------------------
    เพื่อแนวศึกษาคับ...

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ท่านลอง ก๊อบไฟล์ใหญ่ๆ ดูสิ 3-4GB พวก image DVD แล้วจะรู้ เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอกกันน๊ะครับพี่น้อง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by PODz View Post
    ยังไม่เคยคับ ผมมีฮาดดิส2ตัว ใช้แบบธรรมดาเลยครับมันก้อไม่ช้าอะครับ สงสัยใช้งานแบบRAIDคงจะไวมากๆเลยหรอคับ เผื่อจะทดลองมั้งคับ
    ------------------------------------
    เพื่อแนวศึกษาคับ...
    ของแบบนี้ มันเป็นความลับ บอกไม่ได้ ต้องพิสูจน์ เองครับ แล้วจะรู้ครับ

Quote Originally Posted by layjung View Post
    ท่านลอง ก๊อบไฟล์ใหญ่ๆ ดูสิ 3-4GB พวก image DVD แล้วจะรู้ เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอกกันน๊ะครับพี่น้อง
    ใช่เลยครับคำตอบที่ผมอยากจะรู้ อย่างนี้นี่เอง....
    ขอบคุณทุกท่านคับ...

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลองตัดต่อวีดีโอดูดิ หรือไม่ก็endcodeไฟล์ก็ได้ ....ลื่นปื้ด ลื่นปื้ด

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ถามแทน จขกท. อีกนิดครับ

เล่นเกมส์ เวลาโหลดเกมส์ โหลด Map เพื่อเล่นเกมส์นี้เร็วขึ้นมั้ยครับ
    ต่างจาก HD ลูกเดียวโดดๆ เยอะมั้ย

ไม่เอาทฏษฎีนะครับ ขอประสบการณ์จริงๆ

OverclockZone Member Axus's Avatar

ถ้าcpuแรงเหลือกินเหลือใช้ แต่โหลดmapช้าเพราะhddอ่านไม่ทันก็ช่วยได้เยอะครับ แต่พวกที่ต้องrenderเยอะๆก็ต่างกันไม่มากที่ควรครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by dears View Post
    ลองตัดต่อวีดีโอดูดิ หรือไม่ก็endcodeไฟล์ก็ได้ ....ลื่นปื้ด ลื่นปื้ด
    ไม่เกี่ยวครับ ไอ้นี้มันพึ่ง CPU

CPU มันคงไม่ Encode ไวเกินถึงขนาด Harddisk มันไม่ทั้นหรอกมั้ง

OverclockZone Member Apest's Avatar

ใช้ Raid แล้วโหลดบิตเร็วขึ้นก็ดีสิ = =

Banned
    วัด คำตอบสุดท้าย

เท่าที่ลองนะ จากที่ไม่เคยใช้มาลอง เนียน แค่โหลดเร็วคับ 5555 นอกนั้นเหมือนเดิม - -* ความรู้สึกนะ แต่ยอมรับแปลงไฟล์โหลดเกมที่หนักๆๆ เร็วขึ้นทันตาเห็น

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ถามแทน จขกท. อีกนิดครับ

เล่นเกมส์ เวลาโหลดเกมส์ โหลด Map เพื่อเล่นเกมส์นี้เร็วขึ้นมั้ยครับ
    ต่างจาก HD ลูกเดียวโดดๆ เยอะมั้ย

ไม่เอาทฏษฎีนะครับ ขอประสบการณ์จริงๆ
    ไม่ต่างกันจนรู้สึกได้ cpu ram มันแรงจนไม่รู้สึก เพราะไฟล์พวกนี้มันไม่ได้ใหญ่โตอะไร เล็กแต่เยอะ
    สรุป ผมว่าไม่ต่างกันมากจนรู้สึกได้ แต่raid 0 เร็วกว่าแน่นอน

OverclockZone Member ezarsuwan's Avatar

ลง OS XP ไวดีจัง ผมเป็นโรค ติดฝาแฝดไปแล้ว น้องRaid 0 นี้ไวจริงๆไม่กินแรงคร๊าบ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ชีวิตนี้ขาด RAID 0 ไม่ได้..

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    ไม่เกี่ยวครับ ไอ้นี้มันพึ่ง CPU
    CPU มันคงไม่ Encode ไวเกินถึงขนาด Harddisk มันไม่ทั้นหรอกมั้ง
    แน่นอนครับว่าเรื่องการตัดต่อวีดีโอหรือการendcodeที่ผมพูดมา หลักๆของมันคือต้องเพิ่งการทำงานจากCPUอันนี้ผมทราบดี แต่จากการทดสอบจากการใช้งานจริงแล้วมันเร็วขึ้นกว่าเดิมจริงๆ ดังนั้นบางเรื่องจึงเป็นเพียงแค่ทฤษฎี ซึ่งอาจเป็นจริงหรือเท็จก็ได้ขึ้นอยู่กับการนำมาทดลองให้เห็นผล (วิทยาศาสตร์คือการทดลองหาข้องเท็จจริง) แต่การนำมาปฏิบัติเพื่อให้เกิดผลจริงจากการใช้งานของผมมันจึงเป็นข้อพิสูจน์ได้จริงแบบเห็นผลกับตา ดังนั้นอย่าอย่าอ้างทฤษฎีจนมากเกินไปถ้ายังไม่ได้ทดลองให้เห็นกับตาจริงๆ

ปล.ทุกอย่างมาจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ กระทบใครต้องขออภัยด้วย ขำๆนะอย่าซีเรียส คุณDrunkพูดก็ไม่ผิดครับ แต่ผมแค่อธิบายในส่วนที่ผมบอกไว้น้อยไปหน่อย ถ้าขยายความหน่อยเชื่อว่าท่านอาจไม่เบรกผม เหอะๆๆๆ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by dears View Post
    แน่นอนครับว่าเรื่องการตัดต่อวีดีโอหรือการendcodeที่ผมพูดมา หลักๆของมันคือต้องเพิ่งการทำงานจากCPUอันนี้ผมทราบดี แต่จากการทดสอบจากการใช้งานจริงแล้วมันเร็วขึ้นกว่าเดิมจริงๆ ดังนั้นบางเรื่องจึงเป็นเพียงแค่ทฤษฎี ซึ่งอาจเป็นจริงหรือเท็จก็ได้ขึ้นอยู่กับการนำมาทดลองให้เห็นผล (วิทยาศาสตร์คือการทดลองหาข้องเท็จจริง) แต่การนำมาปฏิบัติเพื่อให้เกิดผลจริงจากการใช้งานของผมมันจึงเป็นข้อพิสูจน์ได้จริงแบบเห็นผลกับตา ดังนั้นอย่าอย่าอ้างทฤษฎีจนมากเกินไปถ้ายังไม่ได้ทดลองให้เห็นกับตาจริงๆ

ปล.ทุกอย่างมาจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ กระทบใครต้องขออภัยด้วย ขำๆนะอย่าซีเรียส คุณDrunkพูดก็ไม่ผิดครับ แต่ผมแค่อธิบายในส่วนที่ผมบอกไว้น้อยไปหน่อย ถ้าขยายความหน่อยเชื่อว่าท่านอาจไม่เบรกผม เหอะๆๆๆ
    เอาเถอะครับ ผมไม่เบรคครับ ช่วยหาผลการทดลองมาโชว์ให้เพื่อนสมาชิก ชมหน่อยได้ไหมครับ จะได้เชื่อให้สนิทใจหน่อย

มาแล้วครับ ผลการทดลอง Raid ช่วยในการ Encode เร็วขึ้นประมาณ 10 %
    ดูรูปแล้วก็แปลเอาเอง น่าจะช่วยในการอ่านแล้วเขียน เร็วขึ้น มากน้อยคิดเอาเอง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks