ถามเรื่องการลง Window เเละ Format ไดร์ C หน่อยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ถามเรื่องการลง Window เเละ Format ไดร์ C หน่อยครับ

รบกวนทีครัย
    Guest

Lightbulb ถามเรื่องการลง Window เเละ Format ไดร์ C หน่อยครับ

คือผมจะซื้อ MB ใหม่มา ทีนี้ก็เลยต้องลง Window ใหม่ด้วยใช่ไหมครับ เเล้วทีนี้ผมจะทำอย่างไรให้ พอเปลี่ยน MB ใหม่ กับ ลง Window ใหม่ ได้โดยที่ข้อมูล ใน HDD ทั้ง ไดร์ C D E อยู่หมือนเดิมครบทุกอย่างครับ

ตามความเข้าใจของผม คือ ลง window ใหม่ก็เเค่ Format ไดร์ C อย่างเดียวใช่ไหมครับ เเล้วพวกข้อมูลต่างๆ โปรเเกรมที่เก็บไว้ในไดร์ C ถ้าจะเอามาเก็บไว้ สามารถทำได้โดยการ copy เเล้วไป Paste ใน ไดร์ อื่นๆเเทนได้ปล่าวครับ หรือพอมีวิธีที่ดีกว่านี้ ช่วยเเนะนำหรือปล่าวครับ

ขอบคุณมากครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    นครนายก (น้ำตกสาริกา)

Quote Originally Posted by รบกวนทีครัย View Post
    คือผมจะซื้อ MB ใหม่มา ทีนี้ก็เลยต้องลง Window ใหม่ด้วยใช่ไหมครับ เเล้วทีนี้ผมจะทำอย่างไรให้ พอเปลี่ยน MB ใหม่ กับ ลง Window ใหม่ ได้โดยที่ข้อมูล ใน HDD ทั้ง ไดร์ C D E อยู่หมือนเดิมครบทุกอย่างครับ

ตามความเข้าใจของผม คือ ลง window ใหม่ก็เเค่ Format ไดร์ C อย่างเดียวใช่ไหมครับ เเล้วพวกข้อมูลต่างๆ โปรเเกรมที่เก็บไว้ในไดร์ C ถ้าจะเอามาเก็บไว้ สามารถทำได้โดยการ copy เเล้วไป Paste ใน ไดร์ อื่นๆเเทนได้ปล่าวครับ หรือพอมีวิธีที่ดีกว่านี้ ช่วยเเนะนำหรือปล่าวครับ

ขอบคุณมากครับ
    ก่อนที่จะเปลี่ยนเมนบอร์ใหม่ ให้กู้ข้อมูลจากไดร์ C เสียก่อนครับ เอาไปไว้ไดร์ อะไรก็ได้ แค่นี้เอง
    แล้วก็เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ได้เลย format ลง wimdows ตามใจชอบ
    ข้อมูลไดร์อื่นๆ นอกจากไดร์ C ยังอยู่ครบ ครับ

เจ้าของกระทู้
    Guest

Default JH6PB9

กู้ข้อมูลเเล้วเอาไปไว้ในไดร์อะไรก้ได้นี่หมายถึง Copy เเล้วไปวางได้เลยหรือปล่าวครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับที่มาช่วยตอบครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    นครนายก (น้ำตกสาริกา)

Quote Originally Posted by เจ้าของกระทู้ View Post
    กู้ข้อมูลเเล้วเอาไปไว้ในไดร์อะไรก้ได้นี่หมายถึง Copy เเล้วไปวางได้เลยหรือปล่าวครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับที่มาช่วยตอบครับ
    ใช่ครับ COPY ไปใส่ ไดร์ D-Z ไว้ได้เลย ครับ
    ยังอยู่เหมือนเดิม C หายหมด

OverclockZone Member puchayjaidum's Avatar
    ถนน นนทรี หลังโลตัสพระราม3

ถ้าเป็นแผ่นวินXPเวอร์ชั่นใหม่ๆหน่อย จะมีให้เลือกไม่ฟอร์แมทไดรฟ์ C ได้ครับในขั้นตอนลงลองสังเกตุดีๆจะมีครับแต่มันก็มีข้อเสียคือไวรัสหรืออะไรอื่นๆที่เราต้องการให้หายยังอยู่ด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks