Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซ็อกเก็ต775 กับบอร์ด Striker

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซ็อกเก็ต775 กับบอร์ด Striker

ไม่ทราบว่าซ็อกเก็ต775 มันจะยังอยู่ไปอีกนานไหม หรือจะมีซ็อกเก็ตใหม่ของอินเทลออกมาอีก คือกำลังสนใจจะซื้อเมนบอร์ด Striker ของASUS นะครับ แต่กลัวว่าจะเหมือน AMD SOCKET939 ซือมาไม่ถึงเดือนพวกเปลี่ยนไปเป็นAM2ซะเนี่บ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ....

45nm ใช้ 775

และ Nforce Series 600 ก็มีข่าวมาว่าจะใช้ 45nm ได้นะครับ แต่ก็ไม่ชัวร์นะครับ ว่าจะต้องใช้บอร์ด Ver ใหม่หรือเปล่า อนาคตไม่แน่นอนครับ

แต่แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วถ้าอยากเล่น Striker

ถ้าจะหวังเลยไปจากนี้ ว่า 32nm จะยังใช้ 775 อยู่ไหม

คงไม่มีใครรู้แล้วล่ะครับ และผมก็คิดว่าไม่

ถึง 32nm มันจะใช้ 775 ได้ แต่ก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดแน่นอน ล้านนนนนเปอร์เซ็น

แต่ผมว่านะ คือไม่ได้แนะนำให้รอหรอก อยากใช้ก็ซื้อเลยแล้วกัน แต่เป็นผมเล่น X38 ดีกว่า PCIe 2.0 45nm ชัวร์ ผมเกิดมาเพื่อสิ่งเน้...

Comment

ผมว่า Striker มันปัญหา เยอะ อะ
      พี่หมี น่าจะ OK กว่านะ
      อย่างว่าอะครับซื้อแล้วจะซื้อ ตกรุ่นทำไม P35 X38 โลด
      Last edited by kidnapped1; 11 Jun 2007, 23:37:55.

Comment

ขอบคุณครับ ว่าแต่พี่หม่นี่บอร์ดอารายนะครับ และตอนนี้ถ้าไม่ใช่striker แล้วละก้อ บอร์ด680i ตัวไหนแนะนำละครับ ขอไปนอนก่อนแล้วครับแล้วจะมาดูใหม่ บอร์ดนี้ดีนะครับ มาลองเข้าชมดูมีข้อมูลเพียบ ต้องรีจีสเตอร์แล้วละครับ

Comment

แล้วพี่หมีเนี่ยต้องใช้ VGA ของ ATI ถึงจะดีใช่รึเปล่าครับ หรือว่าใช้ Nvidia ก็ได้ครับ

Comment

ไปรื้อข่าวเก่า เอาข้อมูลมาให้ดูนิดหน่อยนะครับ

กลางปี 2008 อินเทลจะเปลี่ยน ไปใช้ LGA 1366

ขายในตลาดระดับ high-end

พอถึงช่วงกลางปี 2009 LGA 1366 ก็จะขยับราคาลงมาขายอยู่ในตลาดระดับ mainstream

แทน LGA 775 ให้คนงบน้อยได้เล่นกัน(ตอน LGA 775 ตายแล้ว)

ซีพียูตัวแรกที่ใช้ LGA 1366 มีโค๊ดเนมว่า Bloomfield ออกปี 2008

เป็น Quad Core ใช้สถาปัตยกรรม Nehalem architecture มี L2 Cache 8-12MB ใช้เทคโนโลยีการผลิตที่ 45nm

แล้วก็จะขยับ ไปเป็น Westmere 32nm ในปี 2009

แล้วก็ปี 2010 จะมีสถาปัติยกรรมใหม่ออกมาอีกคือ Sandy bridge 32nm

สรุป ...ออกใหม่ทุกปี... รอไปทุกปีก็ไม่ต้องใช้พอที....ไม่เปลี่ยนซ๊อคเกตก็เปลี่ยนบอร์ด..แค่คิดก็มึนแล้ว....

http://www.hkepc.com/bbs/itnews.php?tid=750595
            http://www.xbitlabs.com/news/cpu/dis...428162855.html
            http://www.electronista.com/articles....chips.coming/
            Last edited by ARES; 12 Jun 2007, 13:46:28.

Comment

เลิกใช้คอมได้ไม่ปวดหัว

Comment

อยู่นาน สิครับ ทุกวันนี้ยังมีคนใช้ 478 อยู่เลย

Comment

อยู่นาน สิครับ ทุกวันนี้ยังมีคนใช้ 478 อยู่เลย
                  ถ..ถ...ถูกต้องนะค๊าบบบบบบบบบบ

Comment

สนใจ Stiker ตามลายเซ้นผมไปเลยครับ ประหยัดเกือบ 4000 บาท

Comment

ถ้าไม่บ้า อับตามไปเรื่อยๆ มันก็อยู่ไปอีกนานจนกว่าจะพังอ่ะครับ

ซอกเกตA / 478 เค้าก็ยังใช้กันถมเถไปครับ

เก่ากว่านี้ยังมีถมไปเลยครับ เหอๆๆๆ

Comment

ผมคนนึงละใช้478อยู่ตอนนี้

Comment

ผมยังใช้ทั้ง A แล้ว478 มันก็เล่นได้นะ หิหิหิ

Comment

Working...
                          X