overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: ปัญหา Enermax Liberty 500w

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

Default ปัญหา Enermax Liberty 500w

คือใช้อยู่แล้วเวลาเปิดเครื่องมันมีเสียงอี้ๆๆๆ อะแรกๆๆก็ดังบ้างไม่ดังบ้าง

ช่วงนี้ดังแม่งสุดตีนเลยอะ ดังจนก่าเครื่องจะถูกปิดอะ

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรใครพอรู้บ้าง

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

เป็นเหมือนกัน coolermaster 550w นานๆ เป็นที เห็นว่าเป็นที่อุปกรณ์ของวงจรอะไรสักอย่าง ปิดสวิทช์ที่ตัวมันยังดังเลย ต้องปิดupsถึงเงียบ แต่ก็ใช้งานไม่มีป้ญหาอะไร ขี้เกียจเอาไปเคลม อยากรู้จริงๆว่ามันเกิดจากอะไรเหมือนกัน

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

มีอะไรติดพัดลมหรือเปล่า

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

เสียงแบบไฟช๊อตหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

Quote Originally Posted by sc View Post
    มีอะไรติดพัดลมหรือเปล่า
    ไม่มีครับ เช็คแล้ว แระทำสำคัญมันดังแบบเป็นคล้ายๆเสียงไฟช๊อตอะ

แถมพอเปิดลำโพงเสียงมันจะดังเหมือนเป็นความถี่ไปรบกวนด้วย

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

enermax เฉพาะ 500w หรือป่าวคับ หรือว่าเปนทุกรุ่น เสียวจัง

Quote Originally Posted by rhythm158 View Post
    enermax เฉพาะ 500w หรือป่าวคับ หรือว่าเปนทุกรุ่น เสียวจัง
    อันนี้ก็ไม่รู้อะครับ คงอาจเป็นเพราะผมดวงซวยเองมากก่ามั้ง ^ ^

OverclockZone Member

ของเราใช้งานปกติดีทีเดียวน่ะ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

หมายเสียงออกจากลำโพงใช้ไหมครับ ลองถอยปลั้กภายในทั้งหมดครับแล้วเสียบใหม่

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ผมเป็นครับ เสียงออกจาก PSU เลย ลอง asus 550 ก็เป็น liberty 400 ก็เป็น

เป็นบางช่วง asus จะถี่ที่สุด ครับ

หาสาเหตุเหมือนกัน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เคลมๆๆๆๆๆ

Quote Originally Posted by Hunter_JIK View Post
    ผมเป็นครับ เสียงออกจาก PSU เลย ลอง asus 550 ก็เป็น liberty 400 ก็เป็น

เป็นบางช่วง asus จะถี่ที่สุด ครับ

หาสาเหตุเหมือนกัน
    ใช้เลยครับผมก็สงสัยมานานแล้ว ไม่ใช้อะไรหรอกมันรำคาญอะ ผมเสียบกับ board P5N-E Sli อะก็ดัง พาไปใส่ DS3 แม่ก็ยังดัง แล้วพอลากๆไปแบเยอะๆหน่อยดังมากก่าเดิม - -*

เซ็งมากมาย หาสาเหตุมานานแระ

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

สงสัยมีผีสิง เป็นผมผมเอาไปเครมดีกว่า

OverclockZone Member sirapob's Avatar

น่าจะเป็นที่พัดลมมากกว่านะครับ

OverclockZone Member matefeedkillrepeat's Avatar

เป็นที่เมนบอร์ดป่าวครับ ผมเคยเป็นกับ asus พอเปลี่ยนมาใช้ gigabyte แล้วหายไปเลย..

เดาเอาครับจากที่เคยเป็นเหมือนกัน...

OverclockZone Member Mr_Money's Avatar
    กทม.เมืองฟ้าเมืองอมร

Talking

ลองอย่างนี้ก่อนสิครับ
    1.ปลั๊กต่อพ่วงให้เสียบเฉพาะ CPU กับ จอ
    2.ลองกลับปลั๊กเสียบของ CPU ดู คือถอดปลั๊กแล้วเสียบกลับแต่สลับขั้วกัน สังเกตุดูหายไหมเอ่ย
    3.ไม่หายย้ายจุดเสียบของปลั๊กต่อพ่วง เอาที่ใกล้กับจุดลง Ground ในมากที่สุด (น่าจะหายแล้วนะ)
    4.ไม่หายย้ายหา PSU ของเพื่อนรุ่นเดียวกันที่ไม่มีเสียงมาลองเสียบดูงับ
    5.น่าจะเครมได้แล้วละงับ (จิงๆ น่าจะเครมตั้งแต่ข้อที่ 3 แร้วละจะเหนื่อยไปทะมายของมีประกัน) อิๆ

Quote Originally Posted by Mr_Money View Post
    ลองอย่างนี้ก่อนสิครับ
    1.ปลั๊กต่อพ่วงให้เสียบเฉพาะ CPU กับ จอ
    2.ลองกลับปลั๊กเสียบของ CPU ดู คือถอดปลั๊กแล้วเสียบกลับแต่สลับขั้วกัน สังเกตุดูหายไหมเอ่ย
    3.ไม่หายย้ายจุดเสียบของปลั๊กต่อพ่วง เอาที่ใกล้กับจุดลง Ground ในมากที่สุด (น่าจะหายแล้วนะ)
    4.ไม่หายย้ายหา PSU ของเพื่อนรุ่นเดียวกันที่ไม่มีเสียงมาลองเสียบดูงับ
    5.น่าจะเครมได้แล้วละงับ (จิงๆ น่าจะเครมตั้งแต่ข้อที่ 3 แร้วละจะเหนื่อยไปทะมายของมีประกัน) อิๆ
    ลองหมดแล้วครับแต่ไม่หาย ส่วนเรื่องลองเสียบบอร์ดอื่นดู ก็ลองแล้วครับ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

asus 550 ก็เป็นนะครับ ลองมาแล้วเหมือนกัน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by Hunter_JIK View Post
    asus 550 ก็เป็นนะครับ ลองมาแล้วเหมือนกัน
    ใช้อยู่อะ (ยืมเพื่อน) ไม่ยักจะดังครับ (asus 550)
    พัดลม 3 ตัว (เคส) ดังมากกว่า (ของผม นะ)

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

ผมก้อมี ปกติไม่ดังมาก แต่บางที ดังลั่นเลยครับ เห็นเค้าบอกว่าเป้นเสียงหม้อแปลงในนั้น ถ้าไม่เข้าใจลองเดินเข้าไปใกล้หม้อแปลงอันใหญ่บนเสาไฟฟ้าสิครับ เสียงดังสนั่น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks