Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง box external + harddisk หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง box external + harddisk หน่อยครับ

คือว่า ผมมี box external อยู่แล้วเป็นแบบ usb2.0 ไม่มี firewire ผมอยากรู้ว่า port firewire นี่มันเร็วกว่า usb 2.0 หรือเปล่าครับ เพราะผมเช็ค transfer rate กับเครื่อง pc ได้ 25 MB/s แต่พอมาเช็คกับ notebook แล้ว transfer rate ได้แค่ 10-13 MB/s เองครับ และ notebook ของผมมันมี port firewire พอดี ถ้าเกิดว่าต่อผ่าน firewire มันจะได้ transfer rate ดีกว่ารึเปล่าครับ ถ้าดีกว่านี่ ได้ transfer rate ประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. ผมใช้ program HD tune เช็ค transfer rate ครับ

Q:คุณยิ้ม

Originally posted by ยิ้ม View Post
    คือว่า ผมมี box external อยู่แล้วเป็นแบบ usb2.0 ไม่มี firewire ผมอยากรู้ว่า port firewire นี่มันเร็วกว่า usb 2.0 หรือเปล่าครับ เพราะผมเช็ค transfer rate กับเครื่อง pc ได้ 25 MB/s แต่พอมาเช็คกับ notebook แล้ว transfer rate ได้แค่ 10-13 MB/s เองครับ และ notebook ของผมมันมี port firewire พอดี ถ้าเกิดว่าต่อผ่าน firewire มันจะได้ transfer rate ดีกว่ารึเปล่าครับ ถ้าดีกว่านี่ ได้ transfer rate ประมาณเท่าไรครับ

ปล. ผมใช้ program HD tune เช็ค transfer rate ครับ
    firewire ชัวอยู่แล้วครับ เป็นแบบ hotpug ด้วยไม่ต้องมีDriverก็สามารถเชื่อมต่อใช้งานได้ตามความเร็วจริงของพร์อทเลยที่เดียว 400Mb/s แต่USB ก็ใช่ย่อยนะครับ 480Mb/s ต่อพร์อทแต่ก็หาได้ยากนะครับ เพราะเครื่องส่วนมากหาDriverจริง ของ USB ไม่ค่อยได้ มิหนำซ้ำ box external USB V2.0 ส่วนมากอาศัย Driver จาก OS เป็นส่วนใหญ่ (ตัง้แต่ MEไปจนถึงosล่าสุด)ความเร็วก็จะตาม Chipset นั้นหนะครับ ผมเคยลอง SIS 7001 ได้ 22อ่าน20เขียน intel 815E 13อ่าน 13เขียน intel 845GBV 25อ่าน 23เขียน Ati 200M 12อ่าน 10เขียน ทั้งหมดใช้driver จาก OS XP Pro ทั้งสิ้น ใช้ box external USB V2.0 HDD ซีเก็ต UATA5 80G 7200รอบ ลองอ่านหลายๆรอบ แล้วจะรู้ทางแก้ไข แล้วจะรู้ว่าทางไหนน่าจะดีกว่ากะนนะครับ

Comment

Originally posted by K-CM View Post
      Ati 200M 12อ่าน 10เขียน ทั้งหมดใช้driver จาก OS XP Pro

แล้วถ้าผมใช้ firewire มันจะเร็วขึ้นอีกซักเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by ยิ้ม View Post
        แล้วถ้าผมใช้ firewire มันจะเร็วขึ้นอีกซักเท่าไรครับ

ขออาภัยด้วยไม่ได้แวะเข้ามาดู
        ตอบนะครับ firewire ถ้าลงDriver firewire ดีและถูกต้อง ก็จะได้เต็มแบร์น(ประมาณ400Mb/sสามารถตอบพ่วงสูงสุด64อุปกรณ์ภายในสายเส้นเดียวด้วยลองไปหาศึกดูละกัน)แต่Hdd อย่างเก่งก็ 133 เอาจริงๆก็ คงไมเกิน 50ทั้งอ่านเขียน ยังไม่เคยลองนะครับ (ไม่มีงบทดลองว่ากันตามอาการเดาแล้วกันนะครับ เพราะfirewire IEEE1394 มันเป็น Hot Port อยู่แล้ว ขนาดเชื่อมต่อระหว่างfirewireกับfirewire ยังไม่ต้องพึ่งการ์ดหรืออุปกรณ์เสริมเลย เสียบสายระหว่างพร์อทก้ใช้ได้เลยไม่ต้องมีโปรแกรมช่วยอะไรอีก)

Comment

Working...
        X