Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง L2 ยอยากรู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง L2 ยอยากรู้

L2 คือ มันมีผลต่อการทำงานอย่างรัยอ่ะครับ มันเร็วขึ้นหรอ ขอผมใช้ amd x2 4600+ L2 แค่ 512X2 เห็นทาง Intel L2 ตั้ง 4 M ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ อยากรู้จิง ๆ อ่ะครับ

L2 มันคือ memory บนตัวCPU ครับเหมือแรมนั่นแหละยิ่งเยอะยิ่งดีครับ
    ส่วน 512*2 หมายถึง CPU CORE ละ512 รวม 1 M ทำงานแยกจากกัน(งงไหมครับ)
    ส่วน C2D ที่ มี 4M มันคือ L2 ที่ แชร์กัน 2ตัว ครับ
    ส่วน ที่ AMD L2 น้อยกว่า เพราะมันมีเม็มเมอรี่ คอลโทรล ครับ เลยพอสู้ไหว^^

Comment

ใช่แล้วครับ ท่านเสือ

ตอนนี้ผมรอ AMD X2 L2 1MB x 2 ให้ราคาถูกกว่านี้หน่อย

Comment

คงจะยากละครับพี่น๊องครับ
        X2 4400+ 65 /4800+ 65 รู้สึกจะแค่ 512*2นะครับ แต่ ให้ clock speed เพิ่มมา 100MHz
        แต่ เว็บนอกพิสูทกันไปแล้ว ว่า L2 1M งาน กราฟฟิคก ตัดต่อVDO~ หรือ เมาติมีเดีย
        X2 4400+ 1M*2 สู้ 4600+ สบายๆครับ(เทียบที่ 939ที่mem มันวิ่งเท่ากัน)
        อีกอย่างนึง L1 ของ AMD 128 นะครับ
        ส่วน C2D แค่ 64
        Last edited by เสือไรเฟิล; 12 Jun 2007, 22:49:50.

Comment

Originally posted by เสือไรเฟิล View Post
          X2 4400+ 65 /4800+ 65 รู้สึกจะแค่ 512*2นะครับ แต่ ให้ clock speed เพิ่มมา 100MHz
          แต่ เว็บนอกพิสูทกันไปแล้ว ว่า L2 1M งาน กราฟฟิคก ตัดต่อVDO~ หรือ เมาติมีเดีย
          X2 4400+ 1M*2 สู้ 4600+ สบายๆครับ(เทียบที่ 939ที่mem มันวิ่งเท่ากัน)
          อีกอย่างนึง L1 ของ AMD 128 นะครับ
          มั้นต้องแบบนี้ซิ ถึงจะเรียบ สาวก AMD

Comment

อ้างอิง:
            ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสือไรเฟิล

Originally posted by wikorn View Post
            มั้นต้องแบบนี้ซิ ถึงจะเรียบ สาวก AMD
            แหม ท่าน wiKorn นี่ ติดเกาะ และเป็นสาวก AMD อย่างเหนียวแน่น อิอิอิ ชื่นชม ชื่นชม

Comment

เติมให้อีกนิดนะคับ C2D = 4 core เทียม เพราะฉะนั้น เลยกลายเป็นว่า 4 core ใช้ L2 4M ร่วมกัน

AMD เท่านั้นที่โลกต้องการ ~~

Comment

Originally posted by VooDooXT View Post
                เติมให้อีกนิดนะคับ C2D = 4 core เทียม เพราะฉะนั้น เลยกลายเป็นว่า 4 core ใช้ L2 4M ร่วมกัน

AMD เท่านั้นที่โลกต้องการ ~~

นั่นดิ ชอบเอามาเทียบว่า แรงกว่า L2 1M

Comment

C2D = 4 core เทียม เปนอย่างงัย ขยายความให้หน่อยครับ งง.......
                  Last edited by ajjuve; 13 Jun 2007, 08:48:21.

Comment

Originally posted by ajjuve View Post
                    C2D = 4 core เทียม คือรัยอ่ะครับ
                    คือมี L2 ขนาด 4M จำนวน 1 Core (1 x L2) แต่รับคำสั่งจาก L1 ซึ่งมีจำนวน 4 Core (4 x L1)

Comment

ความรู้ทั้งนั้นจดๆ

Comment

ขอบคุณ สำหรับความรู้ครับ

Comment

อ้างอิง:
                          ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ajjuve
                          C2D = 4 core เทียม คือรัยอ่ะครับ

คือมี L2 ขนาด 4M จำนวน 1 Core (1 x L2) แต่รับคำสั่งจาก L1 ซึ่งมีจำนวน 4 Core (4 x L1)

ต่อให้อีกหน่อย C2D คือ cpu dual core 2 ตัว มาแปะอยู่ด้วยกัน เลยกลายเป็น 4 core นะคับ ไม่ใช่ cpu 1 core 4 ตัว แต่อย่างใด

Comment

ตั้งแต่ผมรู้จัก OVERCLOCKZONE นะครับมีความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ เป็นแหล่งความรู้ทีดีที่หนึ่งที่ผมเล่นเน็ตเป็นต้องเข้ามาดู และตอนที่จะซื้อคอมผมก้อเปิดอ่านดูนะว่าจะเลือก cpu ตัวไหนดี เห็นเค้าบอกว่า intel แรงมากและ OVERCLOCK ไกลกว่า amd ด้วย แต่ไม่รู้เหมือนกันผมถึงเลือก amd ยังงงตัวเองอยู่เลย 55+ เปนเพราะอยากเปนสมาชิกห้องนี้มั้ง

Comment

intel แรงกว่า oc ไกลกว่า ก้อจิงอยู่นะคับ แต่ด้วยราคา + กับ intel ความร้อนค่อนข้างสูงกว่า amd

จะบอกว่า amd เป็น ของที่ คนทั่วไปเอื้อมถึง ก้อไม่ผิด

ปล. ผมเป็นสาวก amd ตั้งแต่ k7 แว้ว + +!

Comment

Working...
                              X