Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตัดสินใจ Spec ทั้ง2อันนี้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตัดสินใจ Spec ทั้ง2อันนี้ทีครับ

ผมดูๆอยู่ว่าจะอัพคอมใหม่ ตอนนี้เล็งไว้ 2ชุดนี้ครับ

AMD X2 3600+ 65nm
    Asrock Alive VSTA
    Ram Kingston 1G 667*2

กับ
    E2140
    Asrock 1333 DVI R.2.0
    Ram Kingston 1G 667*2

การใช้งาน ผมใช้โหลดบิท เล่นเกมส์ออนไลน์+ออฟไลน์ที่ไม่หนักมากนัก แต่คงเปิดเครื่องเกือบทั้งวัน

ช่วยตัดสินใจทีครับ ว่าทั้ง2ชุดนี้ ชุดไหนจะใช้งานได้ดีกว่ากัน และมีคำถามต่อดังนี้ครับ

1.การ์ดจอออนบอร์ด ชุดไหนดีกว่ากันถ้าตั้งแชร์ไว้ 256mb
    2.ชุดไหน สามารถคล๊อคได้มากกว่ากันครับ
    3.ชุด AMD ถ้าเปลี่ยนเป็นบอร์ด Asus M2N-MX จะดีกว่า Asrock อ่ะป่าวครับ
    4.ฟังค์ชั่น Cool & Quiet ของ AMD ถ้าเราใช้แล้ว จะช่วยประหยัดไฟได้มากขึ้นกว่าเดิมสักกี่ %
    และถ้าเราคล๊อค เราก็ไม่สามารถใช้ฟังค์ชั่นนี้ได้เหรอครับ??

มีคำถามแค่นี้ล่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.จิงๆแล้วมีงบมากกว่านี้ แต่เห็นว่าการใช้งานของตัวเองคงไม่ต้องเอาดีกว่านี้ก็ได้ ใช่ไหมครับ???
    หรือว่ามีอะไรแนะนำก็ยินดีรับฟังครับ

1.การ์ดจอออนบอร์ด ชุดไหนดีกว่ากันถ้าตั้งแชร์ไว้ 256mb ตัว 1333 จำไม่ได้ว่า เป็น 950 หรือเปล่า ถ้าใช้ GF6150 ดีกว่าหน่อยครับ
    2.ชุดไหน สามารถคล๊อคได้มากกว่ากันครับ นับเป็น % คงไม่หนีกันมากครับ แต่ถ้า E2140 ได้บอร์ดที่เหมาะกับการ OC จะได้ไกลมากครับ
    3.ชุด AMD ถ้าเปลี่ยนเป็นบอร์ด Asus M2N-MX จะดีกว่า Asrock อ่ะป่าวครับ ไม่ต่างครับ แต่ OC ได้น้อยกว่า Alive หน่อยด้วยครับ
    4.ฟังค์ชั่น Cool & Quiet ของ AMD ถ้าเราใช้แล้ว จะช่วยประหยัดไฟได้มากขึ้นกว่าเดิมสักกี่ %
    และถ้าเราคล๊อค เราก็ไม่สามารถใช้ฟังค์ชั่นนี้ได้เหรอครับ?? อย่าคิดเป็นค่าไปเลยครับ ไม่เท่าไรหรอกครับ มันก็กินไฟเหมือนกันครับ แต่ เรื่องความเย็นละ พัดลมวิ่งรอบต่ำนี้ ทั้งเย็นทั้งเงียบครับ

ตอบให้เท่าที่ผมพอรู้แล้วที่เหลือต้องเลือกเองระครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      1.การ์ดจอออนบอร์ด ชุดไหนดีกว่ากันถ้าตั้งแชร์ไว้ 256mb ตัว 1333 จำไม่ได้ว่า เป็น 950 หรือเปล่า ถ้าใช้ GF6150 ดีกว่าหน่อยครับ
      2.ชุดไหน สามารถคล๊อคได้มากกว่ากันครับ นับเป็น % คงไม่หนีกันมากครับ แต่ถ้า E2140 ได้บอร์ดที่เหมาะกับการ OC จะได้ไกลมากครับ
      3.ชุด AMD ถ้าเปลี่ยนเป็นบอร์ด Asus M2N-MX จะดีกว่า Asrock อ่ะป่าวครับ ไม่ต่างครับ แต่ OC ได้น้อยกว่า Alive หน่อยด้วยครับ
      และถ้าเราคล๊อค เราก็ไม่สามารถใช้ฟังค์ชั่นนี้ได้เหรอครับ?? อย่าคิดเป็นค่าไปเลยครับ ไม่เท่าไรหรอกครับ มันก็กินไฟเหมือนกันครับ แต่ เรื่องความเย็นละ พัดลมวิ่งรอบต่ำนี้ ทั้งเย็นทั้งเงียบครับ

ตอบให้เท่าที่ผมพอรู้แล้วที่เหลือต้องเลือกเองระครับ
      ถูกคต้องตามนั้นเลยครับ เชียร์ เอเอมดีนะถูกกว่าและผมใช้อยู่ด้วย

Comment

เลือกชุดที่ราคาถูกที่สุดครับ เอาไว้โหลดบิด ผมว่าทั้ง2ชุดนี้มานก็แรงเกินไปแล้วครับ

Comment

ไม่ได้ช่วยให้ประหยัดไฟครับ แต่ทำให้พัดลม cpuของเรานั้น เงียบๆเวลาไม่ได้รัน แต่ก็ดังปกติเวลาใช้งานครับ

Comment

ขอบคุณท่านพี่ทั้งหลายที่มาช่วยตอบมากเลยครับ

ตัดสินใจได้แล้วว่าคงจะเอาชุด AMD ดีกว่า เพราะว่าช่วยเซฟเงินได้มากกว่าและประสิทธิภาพก็เกินพอสำหรับการใช้งานของผมแล้ว

สเป็คที่ผมคิดไว้ก็
            X2 3600+ 65nm
            M2N-MX
            Western Digital 160 GB SATAII
            Kingston 1GB 667 DDRII *2
            กราฟฟิค ออนบอร์ด Geforce 6100

คิดว่าสเป็คนี้ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ??

Comment

ตามนั้นครับ ชอบ ASUS ก็ซื้อ ASUS ครับ ลุย

Comment

ผมคิดว่าจะไม่ O/C อ่ะครับ
                เลยคิดว่า Asus น่าจะดีกว่า Asrock Alive ถ้าเราไม่ได้เอาไป O/C

ถูกป่ะครับ???

Comment

ถูกก็ได้ครับ

Comment

แง่ว ท่านพี่ วิกร

ผมแค่จะถามว่า ที่ผมคิดมันถูกหรือเปล่าอ่ะครับ ไม่ได้จะว่าอะไรท่านพี่เลยนะครับ
                    อยากจะถามความเห็นท่านพี่ด้วยซ้ำครับ

Comment

Originally posted by X-MaN View Post
                      แง่ว ท่านพี่ วิกร

ผมแค่จะถามว่า ที่ผมคิดมันถูกหรือเปล่าอ่ะครับ ไม่ได้จะว่าอะไรท่านพี่เลยนะครับ
                      อยากจะถามความเห็นท่านพี่ด้วยซ้ำครับ
                      ผมก็ไม่ได้ว่า ท่านว่าผมสักหน่อย ผมก็ล้อเล่นเท่านั้น แก้เครียดน่า ไม่มีอะไรรับ

จริง ASUS กับ ASROCK มัน DNA เดียวกันครับ ASROCK ถูกส่งออกมาเพื่อ ตีตลาดล่าง ครับ ASUS กะฮุบ ตลาดเมนบอร์ดทั้งหมดเลย แจ๋วใหมละครับ

การใช้งาน ถ้าไม่ OC ก็พอๆกัน เทคโนโลยีการผลิตมีเท่ากัน และมาตรฐานในการผลิดเท่ากัน เพีบงแต่ ASROCK อาจใช้อุปกรณ์ที่เสียบลงเมนบอร์ดที่ มีต้นทุนถูกกว่าเท่านั้นครับ

คาปาซิเตอร์ ต่างกันแค่ตัวละ 5 บาท ถ้านับเป็นตลาดเมนบอร์ดทั้งหมด ต้นทุนต่างกัน มหาศาลครับ
                      แต่ไม่ใช้ ว่า ASROCK ไม่ดีนะครับ ผมเห็นขายกันกระฉูด ขายเยอะ ก็เสียมาก เป็นเรื่องธรรมดา ไม่มีของเสีย สงสัยได้ว่า ไม่มีคนซื้อ ครับ อิอิ

ASUS ก็ ASUS ครับ ไม่ผิดหวัง
                      Last edited by wikorn; 13 Jun 2007, 21:35:36.

Comment

Working...
                      X