Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่ม RAM ให้มากขึ้นมีส่วนช่วยให้เกมส์ลื่นขึ้นป่ะ?....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่ม RAM ให้มากขึ้นมีส่วนช่วยให้เกมส์ลื่นขึ้นป่ะ?....

อย่างเช่นการ์ดจออาจไม่แรงมากเลยทำให้เกมส์กระตุ๊กบ้าง หากเพิ่มแรม จาก 1GB เป็น 2GB ไรเงี๊ย...จะพอช่วยหนุนส่งกับการ์ดจอได้มั่งป่ะครับ....

มาทีละดอกเลยนะรับ ฮึๆๆ

เอาทีเดียวเลยดีกว่าใหม่ครับ กระทู้เดียวจบเลยครับ ทุกคำถาม เดียวท่าน Gearhead ตอบให้ทีเดียวเลยครับ อิอิ

แรมมีผมกับแกมส์โดยตรง มากน้อยขึ้นอยู่กับเกมส์ ยิ่งเกมส์ที่มี Unit มาก ยิ่งเห็นผม แต่กระตุกนั้นมาได้จาก ตัวการืดเองด้วย ต้องแก้ให้ตรงจุดครับ ไม่ได้หมายความว่า มีแรมมากจะไม่กระตุกครับ

Comment

เหอๆ......

Comment

แรมระบบยิ่งมากยิ่งดีครับ ตราบใดที่เกมส์ต้องโหลดจาก HDD เข้า CPU
        แรมระบบจะช่วยลดการกระตุกมากกว่าครับ แต่ยังไง การประมวลผลก็ยังต้องใช้พลังจาก VGA กับ CPU อยู่

Comment

http://www.byxtreme.com/Article/HowItWork/VGA/1.html

Comment

อืมๆ แต่ทำไม เครื่องผม ตอนแรม 1g นี่ เล่น เกมส์ลื่นหัวแตก แต่พอ เพิ่มเป็น 2 g นี่ช้า อึดเป็นเต่าลืมเดิน ยังหาสาเหตุไม่เจอเหมือนกัน เป็นเพราะอะไรพอจะทราบเปล่าครับ!!!!??

Comment

http://computer.howstuffworks.com/graphics-card.htm

Comment

Originally posted by ทาโร่ View Post
                อืมๆ แต่ทำไม เครื่องผม ตอนแรม 1g นี่ เล่น เกมส์ลื่นหัวแตก แต่พอ เพิ่มเป็น 2 g นี่ช้า อึดเป็นเต่าลืมเดิน ยังหาสาเหตุไม่เจอเหมือนกัน เป็นเพราะอะไรพอจะทราบเปล่าครับ!!!!??
                เกมส์อะไร
                OS อะไรครับ
                เมนบอร์ดอะไร
                1G*2 หรือ 512MB*4 ครับ
                จอกจาก เพิ่มแรมเป็น 2G แล้ว มีการเปลี่ยนแปลงตรงไหนอีกบ้างครับ

Comment

แรมมีปัญหาอ่ะเปล่า.......
                  Last edited by Salemslot; 13 Jun 2007, 00:26:51.

Comment

ผมทำ Dual ด้วยแรม DDR 2 512 ถึง 3 แถว ใช้ Chip ของ Hynix วิ่งแบบทางด่วน ด้วยความจุ 1.5 GB เฉยเลย บน บอร์ด MSI intel915G

Comment

Originally posted by ASBK View Post
                      ผมทำ Dual ด้วยแรม DDR 2 512 ถึง 3 แถว ใช้ Chip ของ Hynix วิ่งแบบทางด่วน ด้วยความจุ 1.5 GB เฉยเลย บน บอร์ด MSI intel915G

ผมใช้ บอร์ด MSI intel915G มันเป็น DDR2 2 แถว DDR 2 แถวอยากให้ได้บ้างจัง ยังไงรบกวน

ตอบด้วยนะ อยากทำเป็น บ้าง ตอนนี้ ใส่ DDR2 512 2แถว เอง อีก 2แถวใส่ ไม่ได้ ต้องใส่ DDR

รบกวนช่วยบอกที่นะ คับ อยากแรง บ้าง

MSI intel915G ไม่รู้ใช่ ตัวเดียวกัน ป่าว

http://www.pantip.com/tech/market/ne...detail.php?236

ของผม ตัวนี้ ละ

Comment

คุณต้องแยกให้ออกนะครับ ว่ามันเป็นที่ การ์ดจอ หรือ แรมเครื่อง

อาการของการ์ดจอไม่ไหวก็คือ graphic user Interface มันดีเลย์(ประมาณว่า เมาส์หน่วง) ภาพเกมส์มันหน่วง หรือ กระตุกตลอดเวลาที่ทำการ เปลี่ยนมุมกล้อง อันนี้เป็นที่การ์ดจอครับ ถึงคุณจะเพิ่มแรมเครื่องยังไงก็ไม่ช่วยให้ดีขึ้นครับ

อาการเครื่องไม่ไหว หรือ เกือบไม่ไหวคือ โหลดช้า เล่นไปมีอาการกระตุกเป็นช่วงๆ อันนี้เป็นที่ แรมเครื่องครับ

เวลาใช้คอมกรุณาสังเกตุอาการให้ดีด้วยครับ

Comment

เกมส์ Silent hill 4 พอเพิ่มแรมเป้น 512 ปุ้บก็ลื่นขึ้นเยอะเลย ไม่ใช่แค่ตอนโหลดนะ แต่ตอนเล่นเห็นได้ชัดว่ามันลื่นกว่า เฟรมเรตเยอะกว่า แต่ว่าอาจเป้นที่มันกลายเป็น dual channel ก็ได้

Comment

คุณต้องดูให้ออกจริง ๆ นั้นแหละ

เกมส์กระตุกเพราะอะไร? ขนาดใช้ 8800Ultra เล่น Company of heroes ปรับความละเอียดสูงสุด ๆ ไปเลย ทำไมมันยังกระตุก? ผมมีแรมตั้ง 512 mb นั้นก็เวธกรรมล่ะครับ ใช้ความละเอียดสูง ๆ แรม 512 mb มันไม่พอแน่นอน ระบบจะเป็นคอขวดทำให้กระตุก แต่พอใส่ไป 2 gb ปรากฏว่าระบบมันลื่นชิบหายเลย ยังกะคอมคนละตัวยังไงยังงั้น ก็เพราะระบบมันไม่เป็นคอขวดแล้วยังไงล่ะครับ ส่งผ่านข้อมูลได้เต็มที่

แรมมีผลต่อเฟรมเรตในกรณีที่คุณชอบเล่นความละเอียดสูงสุดเท่านั้น ผมจะบอกไว้แบบนี้ดีกว่า เล่นแบบปรับ low medium แรม 1 gb ก็เอาอยู่ครับ

Comment

Working...
                            X