Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาความร้อน น้องใหม่..ไม่รู้เรื่องจริงๆค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาความร้อน น้องใหม่..ไม่รู้เรื่องจริงๆค่ะ

ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเท่าไหร่เลยค่ะ ตอนนี้คอมมีปัญหา
    สเป็คคอม
    Inten(R)
    Pentuim (R) 4 CPU 3.00 GHz
    1.00 GB of RAM
    Mainboard: AsRock P4i65G Presscott 800 Dual Channel

ไม่รู้ต้องบอกอะไรบ้างเลยบอกหมดเลยค่ะ (บอกเท่าที่พอจะดูเป็น)
    ปัญหาคือ เมื่อเช้าคอมดับไปสามครั้ง ดับไปเฉยๆ เลยเข้าไปดูความร้อนที่ไบออส ความร้อนขึ้น 87 C
    เคยเห็นเขาว่าไม่ควรเกิน 50 อ่าค่ะ
    เครื่องไม่ได้ทำโอเวอร์คลอก
    เมื่อคืนก็ปกติดี แต่ตอนนี้เครื่องอืด แล้วก็เปิดดู CPU Usage แล้ว พุ่งไปถึง 98% แล้วก็ขึ้นๆลงๆ บางทีก็ 40 กว่า บางทีก็ 60 กว่า มันเป็นอะไรคะ T_T

พัดลมใช้แบบธรรมดาทั่วไป
    CPU Cooler ก็ใช้ของ Intel (ไม่รู้แท้หรือเปล่าซื้อกับร้านทั่วไป ใช้ได้ไหมคะ)
    ทุกอย่างให้ช่างประกอบให้ค่ะ
    ตอนนี้อยู่ที่สกล แล้วช่างที่สกลไม่ค่อยจะมีร้านเก่งๆเลย ไปที่ร้านก็มั่วให้เรา (แบบนี้มั่วเองก็ได้) ช่วยอะไรไม่ค่อยจะได้เลยค่ะ บอกว่าตรงนี้มันเสีย พอยกไปร้าน ก็บอกว่า ไม่เห็นจะเสียนี่ (ก็มันเสียนั่นแหละมันเลยเดี๋ยวใช้ได้ เดี๋ยวใช้ไม่ได้) ไม่รู้จะทำไงค่ะ
    ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยน Powersupply กับ Mainboard ใหม่ เนื่องจาก Socket เป็น 478 ก็เลยได้เมนบอร์ด AsRock มา (อันเก่าเป็น Gigabyte) ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า -_-

ไม่รู้ว่าต้องบอกข้อมูลอะไรอีกหรือเปล่า ค้นหาทางแก้ตามที่ต่างๆไปๆมาๆ มาเจอบอร์ดที่นี่ มีแต่คนเก่งๆ ความรู้เพียบ (แต่อ่านไม่รู้เรื่อง เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ) ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน รบกวนผู้รู้ แนะนำด้วยนะคะ
    มีแพรนว่าจะซื้อ CPU Cooler ดีๆมาใช้ จะเว่อไปไม๊คะ เพราะเครื่องไม่ได้ทำ overclock อีกอย่าง CPU Cooler ดีๆ ราคามันเกือบเท่าเมนบอร์ดเลย งบน้อย T_T ไม่ได้ต้องการอะไรมากเลยค่ะ ที่จริง ขอแค่ให้สุขภาพมันดีแข็งแรงก็พอ

จะรอคำตอบนะค๊า
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้มีพระคุณทุ๊กคน >_<

บอกเบอร์มือถือมาอย่างเดียวก็ได้ครับ .....

Comment

=_=
      ง่าๆ รออยู่นะค๊า

Comment

ไม่ได้คล๊อก แต่ความร้อนขึ้น 87 C คงเป็นที่ซิ้งไม่แนบสนิทกับซีพียูมั้งครับ ยังไงก็ลองถอดซิ้งออกมาทาซิลิโคนใหม่ดูก่อนล่ะกันครับ

Comment

จะลองดูค่ะ ^ ^

Comment

อ่า ซีพียูรุ่นเดียวกันเรย (ปกติมันก็ร้อนอยู่แล้วนะ) ของผมตอนเล่นเกมหนักๆพุ่งไป 70 ก็มี
            ลองทำความสะอาดแล้วจัดสายไฟดูดีๆครับ ช่วยได้เยอะสำหรับมือใหม่(เย็นขึ้นนิดหน่อย)
            สำหรับการใช้งานทั่วไปผมว่าซิงค์เดิมๆก็ดีแล้วครับ(ผมก็ยังใช้อยู่ จนอ่ะ)เพียงแค่ดูแลไม่ให้ฟุ่นจับจนลมไม่มีแค่นั้นพอ
            ลองทำดูครับ ถ้าไม่ดีขึ้นเดวคงต้องแนะนำขั้นต่อไป อิๆๆมีกั๊ก

Comment

ลองดูแล้ว พัดลม cpu มีปัญหาค่ะ (ที่จริงเพิ่งเปลี่ยน) สงสัยไม่ได้มาตรฐาน ตอนนี้เลยติดพัดลมดูดความร้อนเพิ่ม ความร้อนลดลงเหลือ 67 ยังเยอะอยู่ดี T T พอใช้ได้ไม๊คะ

Comment

เอาละครับ ถ้าเป็น P4 ที่ Code ชื่อ Prescott ละก็ร้อนแน่ครับ ตัวเก่าผม ไม่คล็อกแค่ Idle เฉยๆ ยังไป 80 แล้ว เปลี่ยนไปใช้ Gigabyte RocketII Cooler ก็เหลือ 70

Comment

สเป็กเดียวกันเลย

Comment

Originally posted by Terabyte View Post
                    เอาละครับ ถ้าเป็น P4 ที่ Code ชื่อ Prescott ละก็ร้อนแน่ครับ ตัวเก่าผม ไม่คล็อกแค่ Idle เฉยๆ ยังไป 80 แล้ว เปลี่ยนไปใช้ Gigabyte RocketII Cooler ก็เหลือ 70
                    ที่ผมรู้มานะครับ Gigabyte RocketII Cooler มันก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกับซิงค์เดิมๆเลยนะครับ
                    บางการทดสอบมันแย่กว่าด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องอุณหภูมิ 70-80 ใช้งานหนักๆหน่อยก็ประมาณนี้แหละครับ
                    สำหรับ จขกท สบายใจได้ครับ 67 ปกติครับ

Comment

ผมปกติก็ 70 คับ

Comment

ที่ CPU Usage 98% ลองตรวจสอบดูว่ารันโปรแกรมอะไรอยู่ จะได้รู้ว่าเป็นโปรแกรมที่เราใช้งานอยู่หรือเปล่า
                        หรือว่าเป็นพวก virus นะ
                        ส่วนเรื่องความร้อนก็ลองเปิดเคสแล้วเอาพัดลมแบบตั้งโต๊ะเป่าเลยครับ

Comment

อะไรกินเยอะผมไม่รุจัก ผม End กระจุยเลยคับ ไวรัสมั้ยไม่สนอยุแล้ว แต่พัดลมไม่เวิกนา ต่อท่อจากแอร์ลงมาอุดตรงซิ้ง CPU เลยดีกว่า แต่ก่อนมีคนเคยทำไปไหนแล้วไม่รุ

Comment

Working...
                          X