overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 60

Thread: 400D VS D80 อันไหนดี???

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

Default 400D VS D80 อันไหนดี???

รบกวนกูรูกล้องด้วยครับ

OverclockZone Member

ดีท่านศพหมา ไม่เจอะกันนานคิดถึงจังเล๊ยยยยยยยยยย ถ้าบอดี้เพียวๆนะ เอาเทคโนโลยีก็400D ถ้ารัก Nikon ก็D80 ไปครับ ถ้าแจงรายละเอียดงานนี้มียาว องค์ประกอบการตัดสินใจเพียบ

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

ใช้งานหนักเอา Nikon คุณภาพเป็นรองแคนนอนนิดหน่อย แต่เลนส์ดีกว่ามากๆ (18-135)
    แต่ถ้าใช้ถ่ายธรรมดาๆ ไม่หนักมาก ก็Canon ครับ
    แต่ D80 จะแพงกว่า คิดซะว่าซื้อเลนส์เพิ่ม
    เป็นผม ผมเอา Nikon

สวยไม่สวยมันอยู่คนถ่ายด้วยครับ (ผมถ่ายก็ไม่ได้สวยอะไรมาก)

ขอให้ได้กล้องที่ถูกใจครับ
    Last edited by wit_ptd; 13 Jun 2007 at 20:16:23.

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

Quote Originally Posted by fishow View Post
    ดีท่านศพหมา ไม่เจอะกันนานคิดถึงจังเล๊ยยยยยยยยยย ถ้าบอดี้เพียวๆนะ เอาเทคโนโลยีก็400D ถ้ารัก Nikon ก็D80 ไปครับ ถ้าแจงรายละเอียดงานนี้มียาว องค์ประกอบการตัดสินใจเพียบ
    คิดถึงเหมือนกันคับท่านปลาเส้น ไม่ได้เจอกันนานเลยนะก๊วนเรา

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by wit_ptd View Post
    สวยไม่สวยมันอยู่คนถ่ายด้วยครับ (ผมถ่ายก็ไม่ได้สวยอะไรมาก)
    ผมว่าอยู่ที่คนถูกถ่าย ผมเลือก 400D ดีกว่า ไม่เงินงบที่ผมมี

Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

canon มีจุดดีอย่างนึงที่เพิ่งมีในรุ่นนี้คือ เมื่อฝุ่นติดที่หน้ากระจกมันจะสั่นให้ออกไปได้ nikon ไม่มี

Nikon มีวัดแสงเฉพาะจุด บอดี้ดูแข็งแรงกว่า จับถนัดกว่า เลนส์ที่ติดมาดีกว่าเยอะมาก

เป็นผม เอา 400 D เลนส์มือ 2 เยอะกว่า ศูนย์ดีกว่า

OverclockZone Member dear.de's Avatar
    เชียงใหม่ ไทยแลนด์

ไม่รู้นะผมเอา 400d อ่ะ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

(ก่อนอื่น ผมไม่ใช่ผู้รู้แต่อย่างใด ถ้าอุดมการ์ณของผมไม่ตรงกับชะตาใครก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วย)

Nikon ทำอะไรที่ Canon ทำไม่ได้ และ ในทางกลับกันกับ Canon

แล้วแต่เลือกแล้วแต่ชอบครับ ชอบสีสดๆก็ Nikon ปาย ชอบReality ก้อไป Canon

Canon กล้องถูกอุปกรณ์เสริมแพง
    Nikon กล้องแพงอุปกรณ์เสริมถูก

Canon ประกันดีลูกค้าพระเจ้า
    Nikon ประกันแสน(แสนสาหัด) ประกันศูนย์(สูญเสียความรู้สึก)(จากประสบการณ์)

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู๋กับชอบครับ ของแบบนี้ต้องเล่นเอง
    มุมเดียวกันกล้องต่างกัน องค์ประกอบก็ต่างครับ

ส่วนกำจัดฝุ่นนั้น สำหรับผมมองว่าตัดออกไปได้เลยเพราะที่ 400D ติดมา แถบจะไม่ได้ช่วยไรเลย
    (โดยคร่าวๆ ทำได้แค่ 5%)
    http://pixinfo.com/en/articles/ccd-dust-removal/

ปล.เอาถูกใจตัวเองเป็นเหตุผลใหญ่และหนักแน่นกว่าน้ำลายของผู้อื่น

OverclockZone Member top41's Avatar

I recommend 400D over D80.
    I thibk 400D is better

Quote Originally Posted by top41 View Post
    I recommend 400D over D80.
    I thibk 400D is better
    แล้วแต่การใช้งานท๊อป ไม่มีอะไรดีไม่ดี แต่เป็นที่คุณสมบัติของกล้องนั้นตรงตามที่เราต้องการเปล่า

G.แก้มก้น Member Themanza_CLUB's Avatar

โกอินเตอร์ 555+

ผมชอบ canon นะคับ ประกันก็ดี ลูกค้าคือพระเจ้า เหมือนพี่นิคบอก
    Nikon ไม่เคยใช้เลยคับ ^^

OverclockZone Member TIGGER03's Avatar

จากที่ลองทั้ง 2 ตัว ผมให้ D80 ครับ ท้งบอดี้ ขนาด และ คุณภาพไฟล์ ครับ

OverclockZone Member Rat007's Avatar

Quote Originally Posted by TIGGER03 View Post
    จากที่ลองทั้ง 2 ตัว ผมให้ D80 ครับ ท้งบอดี้ ขนาด และ คุณภาพไฟล์ ครับ
    เลือก d80 เหมือนกันเพราะบอดี้ ที่แข็งแรงกว่า
    และขนาดของกล้อง ที่กระชับมือกว่า

แต่ราคาก็สูงกว่าเช่นกันนะคับ

ปะท่านศพหมา ไปถอย D2Xs ดีก่า ดีกว่าสองตัวนี้อีก ประกบ 70-200 VR 28-70 F2.8 17-35 F2.8 SB800 พอและ รับรองไส้แห้ง 5 ปีติด ฮะฮ่า

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ในความเห็นผม ผมชอบNikonมากกว่าครับ เหตุผลก็...ชอบNikonนั่นหล่ะ
    ภาพจะสวยไม่สวยอยู่ที่คนถ่ายครับ (กล้องก็มีส่วนหล่ะ)
    ีระบบกำจัดฝุ่น ถ้าเราตอนเราเปลี่ยนเลนส์ทำดีๆฝุ่นก็ไม่เข้าครับ ระบบที่ทำมามันช่วยได้ส่วนหนึ่งเท่านั้นหล่ะ
    ส่วนความชอบ ต้องลองเองครับ ไปลองที่ร้านให้รู้ๆกันไปเลยว่า้คุณชอบตัวไหน

เอาเป็นว่าผมเชียร์Nikon D80เท่านั้นหล่ะครับ

OverclockZone Member MaChoMan's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    (ก่อนอื่น ผมไม่ใช่ผู้รู้แต่อย่างใด ถ้าอุดมการ์ณของผมไม่ตรงกับชะตาใครก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วย)

Nikon ทำอะไรที่ Canon ทำไม่ได้ และ ในทางกลับกันกับ Canon

แล้วแต่เลือกแล้วแต่ชอบครับ ชอบสีสดๆก็ Nikon ปาย ชอบReality ก้อไป Canon

Canon กล้องถูกอุปกรณ์เสริมแพง
    Nikon กล้องแพงอุปกรณ์เสริมถูก

Canon ประกันดีลูกค้าพระเจ้า
    Nikon ประกันแสน(แสนสาหัด) ประกันศูนย์(สูญเสียความรู้สึก)(จากประสบการณ์)

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู๋กับชอบครับ ของแบบนี้ต้องเล่นเอง
    มุมเดียวกันกล้องต่างกัน องค์ประกอบก็ต่างครับ

ส่วนกำจัดฝุ่นนั้น สำหรับผมมองว่าตัดออกไปได้เลยเพราะที่ 400D ติดมา แถบจะไม่ได้ช่วยไรเลย
    (โดยคร่าวๆ ทำได้แค่ 5%)
    http://pixinfo.com/en/articles/ccd-dust-removal/

ปล.เอาถูกใจตัวเองเป็นเหตุผลใหญ่และหนักแน่นกว่าน้ำลายของผู้อื่น
    ถูกใจอย่างแสนสาหัสคับ
    ส่วนตัวผมเชียร์ D80 เพราะเคยมีประสบการณ์ไม่ดีกับ cannon
    แล้วก็เล่น D80 ของเพื่อนแล้วรู้สึกดีนะ ผมชอบสีมากกว่า cannon
    แล้วที่สำคัญที่สุด เลนส์ถูกกว่า จบข่าวคับ

เท่าที่เคยดูรูปและลองเทสมาผมว่า 400D ถ่ายแล้วมัน under อยู่พอควร (ต้องไปเซ็ตค่า expoture เอง)

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ให้เลือก2ตัวนี้ D80ไม่ต้องสืบ

OverclockZone Member top41's Avatar

ผมชอบ แคนนอนมากกว่านะครับ
    และผมก็ชอบ CF ด้วยเพราะว่ามันเร้วก่า

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ส่วนกำจัดฝุ่นนั้น

.....

ลองมาแล้วครับ

มัน สั่น ไห้ฝุ่นออกไป จาก censor (ที่เป้นกระจก เวลา เปิดเปลี่ยนเลนสฺจะเห้น ในกล้อง

แต่ฝุ่นมันก็หล่น ไปสะสมในกล้องอยู่ดีครับ

สรุปว่า เปล่าประโยชน์

..

ถอดเลนส์ออกมา แล้ว ทำความสะอาด ดี สุดครับ

ปล. กล่องราคา แค่นี้ ไม่ต่างหรอกครับ อย่าคิดมากครับ

30D
    5D
    1D

ยัง น่า คิดว่า

เพราะฉะนั้น ซื้อๆ ไปเหอะครับ

ปล. ผม เชียร์ มือ 2 350 D มากกว่านะ ราคาไม่ถึง 15000 แล้ว+ เลนส์คิท+ของจุกจิก

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks