Announcement

Collapse
No announcement yet.

L2 กับ FSB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• L2 กับ FSB

อันไหน มัน สำคัญกว่ากันหรือ เท่ากันอ่ะ จะเลือกCPU ต้อง ดูอันไหนดีกว่า

และ เมนบอดที่ใส่ CPU ได้2 อัน มันทำเพื่ออะไร งง

FSB คือ ขนาดของการส่งข้อมูลคับ ว่าส่งได้ใหญ่แค่ไหน เปงการเชื่อมต่อระหว่าง Ram/HD/L2
    ส่วน L2 ก็คือที่พักข้อมูลที่ใกล้ที่สุด ก่อนจะถึง Ram แต่มีขนาดไม่ใหญ่

โดยส่วนตัวผม คิดว่า FSB น่าจะสำคัญกว่านะ

MB ที่ใส่ CPU ได้ 2 ตัวนั้นมัน MB เครื่องเซิร์ฟเวอร์ไม่ใช่เหรอแพงด้วย ใส่เพื่อความแรงไง จะได้แรง*2

Comment

ส่วนตัวผมชอบL2ใหญ่ๆ ลองเล่นหลายๆโปรแกรมแล้วลื่นกว่า FSB เยอะแค่เร็วกว่าตอนบูท

Comment

ผมชอบ FSB มากกว่าครับ เร็วและแรง 555+

Comment

ต้องเยอะทั้งสองอย่างครับ แรงดี

แต่ถ้าอย่างไหนน้อยลง กำลังก็ตกลง

ส่วนมากที่แรงๆ เดี๋ยวนี้ Clock จะอยู่ที่ไม่เกิน 3000 ครับ (เอาแบบ Original นะ Overclock ไม่เกี่ยว)
          แต่ที่ Clock อยู่ที่ประมาณ 2G กว่าๆ อ่ะนะ ต้องพึ่ง L2 แล้วว่า ยิ่งมาก ก็ยิ่งแรง
          แต่อีกนิดนึง ถ้า L2 มันจะประมาณ 1M - 2M มันต้องพึ่งว่า Clock มาก ก็ยิ่งแรง
          แล้วคุณคิดดูว่า
          L2 มันก็ต้องเลือกตอนซื้อแล้วว่าจะเอา L2 ขนาดไหน มาเพิ่มตอนหลังไม่ได้
          แต่เมื่อซื้อมาแล้ว คุณจะ Clock ได้มากหรือน้อยแค่ไหน สามารถเปลี่ยนได้ตอนหลัง (แต่มันมีขีดจำกัดเหมือนกัน)

สรุปเลยแล้วกันว่า
          L2 ต้องเลือกตอนซื้อ ถ้าซื้อแล้วไม่สามารถมาเปลี่ยนเพิ่ม L2 ที่หลังไม่ได้
          Clock ของ CPU คุณก็ต้องเลือกตอนซื้อได้เหมือนกัน แต่สามารถปรับเปลี่ยนเพิ่มทีหลังได้

ส่วนตัวผม ผมจะเลือก L2 ก่อนครับ (ถึงราคาจะมากหน่อย) แล้วก็ค่อยดูว่าจะเอาคล็อกเท่าไร เพราะสามารถมา OC ได้

Comment

FSB เห็นผลมากกว่าครับ

แลง่ายๆจาก p4 478 3.0E กะ 3.0C ต่างกันมากไหมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by mooh View Post
              FSB เห็นผลมากกว่าครับ

แลง่ายๆจาก p4 478 3.0E กะ 3.0C ต่างกันมากไหมอ่ะครับ
              ใช่ครับ แต่ถามหน่อย

Celeron มี L2 น้อยกว่า P4 ที่ Clock เท่ากัน และมี FSB เท่ากัน อันไหนแรงกว่ากันครับ แล้วมากไหมครับ

Comment

แต่ผมกว่นะครับ FSB แล้ว สามารถเพิ่มมันได้ แต่ L2 เราไม่สามารถนะครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                  ใช่ครับ แต่ถามหน่อย

Celeron มี L2 น้อยกว่า P4 ที่ Clock เท่ากัน และมี FSB เท่ากัน อันไหนแรงกว่ากันครับ แล้วมากไหมครับ
                  แล้วถ้าเกิด FSB เริ่มต้น ของ Celeron สูงกว่า ก็สามารถทำให้ clock ได้ไกลกว่า ทำไม ต้อง Clock เท่ากันล่ะ ทั้งๆ ที่ ถ้าFSB เยอะ ก็ ไปได้ไกลกว่า มันก็แรงกว่ามี L2 เยอะแค่ 1M

ผมว่า 2MB มันยังทำอะไรไม่ค่อยได้เท่าไหร่ ส่วนใหญ่ยังไงมันก็ไปที่แรมอยุ่ดี แรมตั้ง 1GB
                  2mb แค่ เพลง 1 เพลงยังไม่พอเลย ผมว่า

Comment

555+

E6320 1.86 L2 4M
                    E6400 2.13 L2 2M

ให้ทายใช้เดิมๆ ใครแรงกว่ากัน (ไม่ o/c)

Comment

Originally posted by momaymint View Post
                      แต่ผมกว่นะครับ FSB แล้ว สามารถเพิ่มมันได้ แต่ L2 เราไม่สามารถนะครับ
                      ก็เพราะว่า L2 เพิ่มไม่ได้น่ะสิครับ ถึงต้องคำนึงถึงก่อน
                      ถ้าจะให้เห็นเลย

L2 = 8M + FSB 800
                      กับ
                      L2 = 2M + FSB 800

เมื่อได้อย่างนี้แล้ว ถ้าจำ OC ต้องเพิ่ม FSB ใช่ไหมครับ

L2 ไม่สามารถเพิ่มได้ เท่าไหนเท่านั้น
                      แต่
                      FSB สามารถเพิ่มได้จากการ OC
                      ความแตกต่างมันจะอยู่ตรงไหนครับ

ถ้า
                      ต้องการเพิ่ม L2 ต้องเปลี่ยน CPU
                      ต้องการเพิ่ม FSB ต้อง Overclock

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                        555+

E6320 1.86 L2 4M
                        E6400 2.13 L2 2M

ให้ทายใช้เดิมๆ ใครแรงกว่ากัน (ไม่ o/c)
                        E6400 2.13 L2 2M แรงกว่าฟันธง!
                        ผมว่า L2 แค่ 2M เอาไปปาเล่นดีฟ่า

Comment

ข้างบนตอบยังไง งง

e6400 แรงกว่า แต่L2 2mb ปาเล่นดีกว่า -*-

ผมว่า L2 ช่วยได้เยอะกว่านะ เพราะ FSB ลากเพิ่มได้ (นิดหน่อยก็พอแล้วถ้าไม่ได้เน้น OC)

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
                            ข้างบนตอบยังไง งง

e6400 แรงกว่า แต่L2 2mb ปาเล่นดีกว่า -*-

ผมว่า L2 ช่วยได้เยอะกว่านะ เพราะ FSB ลากเพิ่มได้ (นิดหน่อยก็พอแล้วถ้าไม่ได้เน้น OC)
                            ผมหมายถึงว่า L2 ต่างกันแค่ 2 mb เอง

ผมว่าของชุดเดียวกัน ถ้าลากกันจิงๆ E6400 น่าไปได้ไกลกว่า พอสมควร น่าจะแรงกว่า
                            หรือเดิมๆ ก็น่าจะแรงกว่า

อยากรู้จิงๆ ว่า L2 2mb มันเก็บอะไรได้เยอะเหรอ(อยากรุ้เลยอยากถาม)

ตามความคิดผม ส่วนมากยังไงก็ไปแรมอยุ่ดี แค่บูทเครื่องมา ก็กินแรมไป 300mb ละ ยังไม่ได้ทำไรเลย แล้ว L2 มันจะเหลือเหรอ >>> มันใช้ L2 ก่อนแรม <<< ขนาดแรมยังหมดไป 300mb แล้ว 2-4 mb มันไม่ได้หมดไปตั้งแต่ต้นเหรอ
                            Last edited by Poomsan; 13 Jun 2007, 23:58:09.

Comment

ปัญหานี้มันสำหรับคนที่ใช้เดิมๆ

หรืองบไม่พอเล่น 4m

มันก็ต้องดูการใช้งานของคนใช้ดิ

ว่าทำงานกับโปรแกรมอะไร แล้วโปรแกรมตัวนั้น L2 หรือ สัญญานนาฬิกา มีผลมากกว่ากัน ต้องเทียบเป็นโปรแกรมไปเลย

สรุปทั้งหมดไม่ได้อยู่แล้ว ผลัดกันแพ้ ผลัดกันชนะ ไม่เห็นมีตัวไหนชนะขาดทั้งหมดเลยนะ

ส่วนขาโหดมันก็ต้องเล่น 4m อยู่แล้วดิ เอา L2 ไว้ก่อน

ลากจนตันแล้วก็เอา L2 เข้าช่วย

ยกเว้นจะงบไม่พอ ก็ค่อยมาโหดกับ 2m

แล้วผมก็กำลังงงว่า ที่เจ้าของกระทู้ถาม เค้าหมายถึง Clock หรือ FSB งง

Comment

Working...
                              X