Announcement

Collapse
No announcement yet.

L2 กับ FSB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเน้น FSB มาก่อน

Comment

L2 มาก เวลา OC จะร้อนมากตามไปด้วยนะครับ ลากยากกว่า L2 น้อย ๆนะ

ถ้าผมผิด ช่วยแย้งด้วยนะครับ

Comment

แล้วรุ่นไหนลากไกลกว่ามันก็แล้วแต่ดวงอีกอ่ะ...พูดยาก รุ่นเดียวกันยังได้ไม่ได้เท่ากันเลย

ให้เอารุ่นดีแค่ไหน ลากไม่ไปมันก็คือลากไม่ไปนั่นแหละ ดวงอ่ะ มันอยู่ที่ดวง

แต่ถ้าเป็นตัวคูณน้อยลากยาก นั่นก็อีกเรื่องนึง แต่ลากยากก็ไม่ได้หมายความว่าลากไม่ไปนี่เนอะ

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
          ผมหมายถึงว่า L2 ต่างกันแค่ 2 mb เอง

ผมว่าของชุดเดียวกัน ถ้าลากกันจิงๆ E6400 น่าไปได้ไกลกว่า พอสมควร น่าจะแรงกว่า
          หรือเดิมๆ ก็น่าจะแรงกว่า

อยากรู้จิงๆ ว่า L2 2mb มันเก็บอะไรได้เยอะเหรอ(อยากรุ้เลยอยากถาม)

ตามความคิดผม ส่วนมากยังไงก็ไปแรมอยุ่ดี แค่บูทเครื่องมา ก็กินแรมไป 300mb ละ ยังไม่ได้ทำไรเลย แล้ว L2 มันจะเหลือเหรอ >>> มันใช้ L2 ก่อนแรม <<< ขนาดแรมยังหมดไป 300mb แล้ว 2-4 mb มันไม่ได้หมดไปตั้งแต่ต้นเหรอ
          L2 2m มันเพียงพอสำหรับการใช้งานทั่วไปครับ

L2 4m มันสำหรับ โปรแกรมเฉพาะทางหรือ Etreme User เอามาเล่นเนตไม่ค่อยเห็นผลต่างกับ 2m เพราะ 2m คงเพียงพอกับการเล่นเนตแล้วน่ะ

L2 1M มัน...น้อยไป...ไม่พอ...จาก 2m มา 1m อืดลงอย่างเห็นได้ชัด กับทุกๆโปรแกรม

ส่วนข้อความนี้นะครับ

ตามความคิดผม ส่วนมากยังไงก็ไปแรมอยุ่ดี แค่บูทเครื่องมา ก็กินแรมไป 300mb ละ ยังไม่ได้ทำไรเลย แล้ว L2 มันจะเหลือเหรอ >>> มันใช้ L2 ก่อนแรม <<< ขนาดแรมยังหมดไป 300mb แล้ว 2-4 mb มันไม่ได้หมดไปตั้งแต่ต้นเหรอ

หมายความว่าซีพียูของท่านไม่จำเป็นต้องมี L2 ก็ได้ซินะครับ ใช้แค่แรมอย่างเดียวก็พอแล้ว?? น่าจะเข้าใจอะไรผิดนะครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง

ถ้าจะให้เข้าใจง่ายๆนะครับ

ท่านซื้อ E2140 มาครับ แล้วลากไปที่ 2.8 เหมือนกับที่ท่านใช้อยู่ครับ แล้วก็ลองใช้ดูนะ แล้วท่านจะเปลี่ยนความคิดในบัดดล ขอย้ำว่าให้ลองเลยนะครับ ลองเลย E2140 สถาปัตยกรรมเดียวกัน ต่างกันแค่ L2 หามาใช้เลยดีกว่าครับ คำตอบบางอย่างต้องค้นพบด้วยตัวเองมันถึงจะซึ้ง..

ถ้าไม่อยากเสียตังซื้อ ก็เอามาแลกกับ E2140 ของผมก็ได้ครับ ไม่ต้องเพิ่มเงินให้ผมก็ได้ครับ L2 ต่างกัน 3m แต่แรมท่านมี 2GBนิ เหลือเฟืออยู่แล้ว..เอาป่ะ

บางคนเค้าเล่น 2m มาก่อน แล้วไปเล่น 4m ไงครับ เค้าถึงบอกได้ว่าต่าง เค้าลองแล้วนิ ผมก็ลองแล้ว จาก 2m ลงมาเล่น 1m หายไป แค่ 1m ยังโคดอืดเลย ไม่ได้ช้าจนน่าเกลียดหรอกนะ แต่มันขัดใจ

อยากจะซึ้งก็ต้องลองครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น...สิบตาเห็นรึจะสู้มือคลำ...
          Last edited by ARES; 14 Jun 2007, 02:39:15.

Comment

เบิ้ลครับขออภัย
            Last edited by ARES; 14 Jun 2007, 02:36:34.

Comment

ขอ L2 เยอะไว้ก่อนครับ ลากไปไม่ไปว่ากันอีกที

Comment

L2 เยอะๆไว้ก่อนยิ่งดี

FSB มันลากเพิ่มได้

แต่ L2 มันเพิ่มไม่ได้

Comment

อืม L2 มีผลนะแรมกับ L2มันคนละเรื่องกันนะครับ

Comment

ในความคิดส่วนตัว ผมคิดว่า ทางเดินของข้อมูลครับ ถ้ามีทางเดินที่กว่าและสะดวกจะเดินทางได้ดีและรวดเร็ว เปรียบเสมือนกับทางด่วน8เลนกับทาง4เลน ส่วนL2กับL1 L3 L4 อะไรก็ว่ากันไปพวกที่ไว้สำหรับพักข้อมูลถ้ามีเยอะก็ดีสามารถที่จะดึงไปใช่งานได้เลยเปรียบเสมือนกับสต็อกเก็บสินค้าที่ผลิตเสร็จเรียบร้อยพร้อมใช่งานแล้ว สามารถเอาออกมาใช้ได้เลย ถ้าเกิดว่าเก็บไว้เยอะ แล้วทางออกหรือว่าประตูเล็กหรือแคบ ก็ออกได้ที่ละนิดทีละหน่อยเหมือนเดิม เพราะฉนั้น ฟังธงFSB ง๊าบบ

Comment

Originally posted by Maximam View Post
                      ในความคิดส่วนตัว ผมคิดว่า ทางเดินของข้อมูลครับ ถ้ามีทางเดินที่กว่าและสะดวกจะเดินทางได้ดีและรวดเร็ว เปรียบเสมือนกับทางด่วน8เลนกับทาง4เลน ส่วนL2กับL1 L3 L4 อะไรก็ว่ากันไปพวกที่ไว้สำหรับพักข้อมูลถ้ามีเยอะก็ดีสามารถที่จะดึงไปใช่งานได้เลยเปรียบเสมือนกับสต็อกเก็บสินค้าที่ผลิตเสร็จเรียบร้อยพร้อมใช่งานแล้ว สามารถเอาออกมาใช้ได้เลย ถ้าเกิดว่าเก็บไว้เยอะ แล้วทางออกหรือว่าประตูเล็กหรือแคบ ก็ออกได้ที่ละนิดทีละหน่อยเหมือนเดิม เพราะฉนั้น ฟังธงFSB ง๊าบบ
                      ถ้าคิดแบบนี้
                      คงชอบใช้แบบ Celelon ที่ L2 สัก 64k แบบนี้สินะ แล้วก็ Clock สัก 3.0G
                      แล้วแรม 2 M ไปเลย คงเร็วน่าดูนะแบบนี้อ่ะ

E6320 1.86 L2 4M ที่ L2 สัก 4M Clock สัก 1.86G แรม 1M คงจะสู้ไม่ได้นะ นะแบบนี้

Comment

ถ้าคิดแบบนี้
                        คงชอบใช้แบบ Celelon ที่ L2 สัก 64k แบบนี้สินะ แล้วก็ Clock สัก 3.0G
                        แล้วแรม 2 M ไปเลย คงเร็วน่าดูนะแบบนี้อ่ะ

E6320 1.86 L2 4M ที่ L2 สัก 4M Clock สัก 1.86G แรม 1M คงจะสู้ไม่ได้นะ นะแบบน
                        แหม่ๆๆๆ เอา Celelonมา VS E6320 ยังไงมันก็แพ้ อยู่วันยังค่ำ
                        เอาE6300 VS E6320ดีกว่า เหอๆๆๆ

ผมว่า จขกท.น่ะระบุมามากกว่าว่าเลง cpu ตัวไหนไว้ ของแบบนี้เถียงกันตายชัก

Comment

Originally posted by mooh View Post
                          แหม่ๆๆๆ เอา Celelonมา VS E6320 ยังไงมันก็แพ้ อยู่วันยังค่ำ
                          เอาE6300 VS E6320ดีกว่า เหอๆๆๆ

ผมว่า จขกท.น่ะระบุมามากกว่าว่าเลง cpu ตัวไหนไว้ ของแบบนี้เถียงกันตายชัก
                          ต้องทำให้เห็นภาพครับ ถ้าแตกต่างน้อยมันก็ไม่เห็นภาพชัดเจนเพราะว่า FSB สามารถ O/C ได้
                          แบบนี้น่าจะเห็นผลกว่านะครับ ก็แล้วแต่การตัดสินใจของคนใช้ครับ
                          เพราะว่า L2 มากน้อยนั้น มันก็ต้องแปลผันตามราคาเหมือนกัน ก็เอาราคาที่กระเป๋าถึง
                          ส่วน FSB มันก็แปลผันตามราคาเหมือนกัน ก็เลือกเอา

เพิ่มอีกหน่อย

L2 มาก O/C นิดเดียวก็พุ่งกระฉูด
                          L2 น้อย O/C มากหน่อย แต่ก็ไม่ค่อยพุ่งเท่าไร

Comment

ผมเน้นความรู้ที่พวกท่านเถียงกันนี่แหล่ะครับ แจ่มสุด อ่านแล้วต้องจำ และคิดต่อเอง หุๆ กระทู้ดีมีประโยชน์ ^^

Comment

Originally posted by Provider View Post
                              ผมเน้นความรู้ที่พวกท่านเถียงกันนี่แหล่ะครับ แจ่มสุด อ่านแล้วต้องจำ และคิดต่อเอง หุๆ กระทู้ดีมีประโยชน์ ^^
                              อันนี้จิงครับ ฟังมาเเล้วนำมาคิดเองอีกที ไม่ใช้ว่าใครบอกว่าดีก็ดีตามไปหมด

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                                ต้องทำให้เห็นภาพครับ ถ้าแตกต่างน้อยมันก็ไม่เห็นภาพชัดเจนเพราะว่า FSB สามารถ O/C ได้
                                แบบนี้น่าจะเห็นผลกว่านะครับ ก็แล้วแต่การตัดสินใจของคนใช้ครับ
                                เพราะว่า L2 มากน้อยนั้น มันก็ต้องแปลผันตามราคาเหมือนกัน ก็เอาราคาที่กระเป๋าถึง
                                ส่วน FSB มันก็แปลผันตามราคาเหมือนกัน ก็เลือกเอา

เพิ่มอีกหน่อย

L2 มาก O/C นิดเดียวก็พุ่งกระฉูด
                                L2 น้อย O/C มากหน่อย แต่ก็ไม่ค่อยพุ่งเท่าไร
                                แล้วถ้ามันมี cpu อยุ่รุ่นนึงมัน

C2D สักรุ่นสมมติขึ้นมา ความเร็ว 2.13Ghz FSB1333 L2 2mb
                                กับ C2D E6420 2.13 FSB 1066 L2 4 mb ล่ะ

อันไหนเร็วกว่ากัน

ในความคิดผมนะ พอ cpu มัน 1333 ทดแรมลงมาเท่ากับ cpu เปง 1:1 มันก็มากขึ้น ลากได้ไกลขึ้น เยอะเลยผมว่า

ไม่เทียบกันแบบ Celelon กับ C2D ดิ เอาแบบ เหมือนกัน แต่ FSBกับL2 เริ่มต้นต่างกัน

ถ้าเทียบกันแบบนี้ ในรุ่นปัจจุบัน รุ่นที่แพงกว่า L2 มันก็เยอะกว่า ในที่ๆ FSB 1066 เท่ากัน
                                เป็นใคร ใครก็ซื้อที่ L2 4 mb ถ้ามีเงินจิงป่ะ
                                เอาแบบว่า ถ้ามีอย่างใด อย่างนึงเหนือกว่า โดยที่ ความเร็ว cpu เท่ากัน อย่างอื่นเท่ากันหมดยกเว่น FSB กับ L2 อันไหนแรงกว่า

ปล. ถ้าอยากรุ้อันไหนเหนือกว่า ก็ต้องลองดูจิ

จำได้ป่ะ ขนาดE4400 2.00Ghz FSB 800 L2 2mb ยังเถียงกันไม่รุ้จบเมื่อเทียบกับE6300 1.86 FSB1066 L2 2mb เท่ากัน ยังเถียงกันเลยว่าอันไหนแรงกว่า ไปขุดดูในกระทู้เก่าๆ อะ
                                บางคนก็บอก E4400 Ghz เยอะกว่า บางคนก็บอก FSB E6300 เยอะกว่า แต่พอไปดูการทดสอบ E4400 ชนะในหลายราบยการกว่า เพราะ GHZ เยอะกว่า
                                Last edited by Poomsan; 15 Jun 2007, 12:08:02.

Comment

Working...
                                X