คือผมมีปัญหาที่จะถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับปัญหา AGP Texture Acceleration not available และปุ่ม Enable ก็เป็น grey ใน directX หนะครับ ปัญหามันเกิดตอนที่ผมเอาการ์ดจอ spark 9550XG มาเปลี่ยนกับ FX5200 ก่อนหน้าที่ใช้ FX5200 ก็ไม่มีปัญหาใดผมได้ลองแก้ไขหลายวิธีก็ยังไม่ได้ที่ได้ทำไปแล้วก็มี
1. เข้าไปปรับใน BIOS
2. ลง driver VIA 4 in 1 ใหม่ตอนนี้เป็น Via Hyperion 5.12a
3. ลองลง Driver catalyst ทั้งตัวเก่าและตัวใหม่ล่าสุด

ผมลองเข้าไปปรับใน Smart Guard ให้ AGP write/read เป็น On และปรับ AGP เป็น 8X แต่พอคลิก OK มันจะให้ restart พอ restart เสร็จมาเป็นดูมันก็จะกลับมาเป็น AGP 0X (AGP OFF) เหมือนเดิมทุกครั้ง
ตอนนี้หมดปัญญาแล้วครับ ได้ลองเข้าไป search หาดูใน google ก็ได้คำตอบออกมาในทำนองที่ผมลองแก้ไขไปแล้วทั้งนั้น ซึ่งบางคนก็แก้ได้ บางคนก็ไม่ได้ เลยอยากถามท่านผู้รู้ในบอร์ดนี้ดูอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ