Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมไม่ดีหรือว่าปลอม มีส่วนที่ทำให้ข้อมูลที่ดาวน์โหลดมากลายเป็นข้อมูลที่เสียหาย ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยังไงก็ขอบคุณในน้ำใจของทุกคนมากนะครับ ที่มาช่วยตอบ

ตอนนี้ผมกำลังเก็บเงินซื้อแรมกับฮาร์ดดิสก์ใหม่อยู่ แล้วจะลองมาเปลี่ยนดูว่าหายรึป่าว

ถ้ายังไม่หายอีกก็ เฮ้อ ค่อยมาว่ากันอีกที

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

Comment

ใช้ Program Memtest สิครับ จะได้รู้ว่าแรมเสียไม่เสีย

Comment

Originally posted by คิม View Post
        ใช้ Program Memtest สิครับ จะได้รู้ว่าแรมเสียไม่เสีย
        ลองดูแล้วครับ มันerror ระหว่างที่ให้โปรแกรมมันเทส อะครับ เลยไม่รู้ว่าแรมหรือ
        ฮาร์ดดิสก์มีปัญหากันแน่ครับ

Comment

ถ้าเป็นที่แรมหรือhardwareตัวอื่นๆ ระหว่างที่ใช้งานอื่นๆน่าจะมีอาการรวนบ้างนะครับ
          เล่นๆไปแล้วแฮงค์ อยู่ๆก็ restart เอง อะไรแบบนี้

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
            ลองดูแล้วครับ มันerror ระหว่างที่ให้โปรแกรมมันเทส อะครับ เลยไม่รู้ว่าแรมหรือ
            ฮาร์ดดิสก์มีปัญหากันแน่ครับ
            ramแน่นอนครับ เพราะmemtestจะบูทระบบด้วยตัวมันเอง ไม่ได้ใช้hddแม้แต่น้อย

Comment

Originally posted by เจ View Post
              ถ้าเป็นที่แรมหรือhardwareตัวอื่นๆ ระหว่างที่ใช้งานอื่นๆน่าจะมีอาการรวนบ้างนะครับ
              เล่นๆไปแล้วแฮงค์ อยู่ๆก็ restart เอง อะไรแบบนี้
              นี่เเหละที่เลยยังไม่ค่อยแน่ใจ เพราะ มันไม่เห็นแฮงค์เลย

มีแต่จอฟ้าเป็นครั้งคราว แต่นานๆเป็นทีครับ

Comment

Originally posted by Axus View Post
                ramแน่นอนครับ เพราะmemtestจะบูทระบบด้วยตัวมันเอง ไม่ได้ใช้hddแม้แต่น้อย
                ครับ ขอบคุณมากนะครับ

Comment

หรือเป็นที่เน็ต เป็นไปได้มั้ยว่าเน็ตมีส่วนทำให้ข้อมูลที่โหลดมาไม่สมบูรณ์

เคยหาใน google เห็นมีคนมีปัญหาแบบผมพอสมควรเลยนะครับ คือโหลดเกมมาแล้วระหว่างลงก็เกิด
                  CRC Error คำตอบส่วนใหญ่ก็จะทำนอง ให้ลองโหลดใหม่ ไฟล์ต้นฉบับไม่สมบูรณ์ตั้งแต่ต้น อะไรประมาณนี้อะครับ

แต่ผมเห็นยังไม่มีใครที่เป็นแก้ได้เลยอะT_T เศร้าเลย

ผมเดานะ ว่าเกมที่ผมโหลดมา(มันน่าจะสมบูรณ์เพราะมีคนลงแล้วเล่นได้กันเยอะแยะ) ถ้ามันจะเสียหาย
                  1. อาจเสียหายระหว่างตอนโหลด คืออาจเป็นที่เน็ต ส่งข้อมูลไม่ดีหรืออะไรซักอย่าง ทำให้ไฟล์บางส่วนเสียหาย (อันนี้เห็นในบางเว็ปคนที่มีปัญหาเดียวกันกับผมเขาก็เป็น ก่อนหน้าเขาใช้เน็ต 1m แล้วไม่เป็น เปลี่ยนมาเป็น 4m แล้วเป็น ,ของผม เมือก่อน 256 ไม่เป็น เปลี่ยนมาเป็น 1m แล้วเป็น อันนี้ข้อสันนิฐานนะครับ

2.อาจเสียหายระหว่างข้อมูลที่โหลดมาพักอยู่ที่แรมก่อนที่จะไปเก็บที่ฮาร์ดดิสก์

3.ฮาร์ดดิสก์มีปัญหา

ทั้งหมดนี่เดา+ ข้อมูลของท่านอื่นที่เป็นเหมือนกัน(ที่น่าเศร้าคือยังไม่มีใครแก้ได้เลยT_T)

ถ้าสาเหตุมาจากข้อ 2 กับ 3 ก็โอเคหน่อย เปลี่ยนแรมกับฮาร์ดดิสก์ก็น่าจะหาย

ถ้าเกิดจากเน็ตนี่ยุ่งเลย

แต่เลวร้ายกว่านั้น ถ้าไม่ใช่ทั้งสามกรณีนี้ ซวยเลย ต้องหาเงินซื้อเครื่องใหม่อีก เพิ่งซื้อมาได้เเค่ห้าเดือนเองอะT_T
                  Last edited by some like it hot; 15 Jun 2007, 15:01:02.

Comment

ผมว่าลองหาหยิบยืม ชิ้นส่วนต่างๆเท่าที่พอจะหาได้มาลองเสียบทดแทนกันดูก่อน อย่าพึ่งด่วนสรุป เดี๋ยวแก้ปัญหาไม่ตรงจุดจะเสียตังฟรีเปล่าๆ
                    -จากข้อมูลที่มี ลองเปลี่ยนสายแพ hdd และcd-rom ดูก่อนครับ
                    -หรือลองเปลี่ยน hdd
                    -แล้วก็ทำความสะอาดเครื่อง ปัดฝุ่นตามช่องต่อconnectorต่างๆ
                    นึกไม่ออกแล้ว แค่นี้ก่อน

Comment

Originally posted by cdap View Post
                      ผมว่าลองหาหยิบยืม ชิ้นส่วนต่างๆเท่าที่พอจะหาได้มาลองเสียบทดแทนกันดูก่อน อย่าพึ่งด่วนสรุป เดี๋ยวแก้ปัญหาไม่ตรงจุดจะเสียตังฟรีเปล่าๆ
                      -จากข้อมูลที่มี ลองเปลี่ยนสายแพ hdd และcd-rom ดูก่อนครับ
                      -หรือลองเปลี่ยน hdd
                      -แล้วก็ทำความสะอาดเครื่อง ปัดฝุ่นตามช่องต่อconnectorต่างๆ
                      นึกไม่ออกแล้ว แค่นี้ก่อน
                      ขอบคุณมากนะครับ สงสัยอยู่เหมือนกันครับ

คือตอนประกอบเครื่องทีแรกผมใช้บอร์ด m2v แล้วตอนหลังไปเปลี่ยนที่ร้านเดิมเป็น m2n-e ระหว่างประกอบช่างเขาเอา สายแพ hdd และcd-rom ของบอร์ดเดิมคือ m2v มาประกอบ ผมถามว่าทำไมไม่เอาของบอร์ดใหม่ เขาบอกว่ามันเป็นมาตรฐานใช้ด้วยกันได้ อันนี้ไม่ทราบว่าจริงรึป่าวครับ

เคยลองถอดเคสไปมองๆดูอยู่เหมือนกัน สายแพตรง cd-rom มันพับอยู่ไม่ทราบว่ามีส่วนรึป่าว

เดี๋ยวจะลองพยายาม เอาสายที่เป็นของบอร์ดm2n-e ไปเปลี่ยนดูครับ มือใหม่ยังไม่ค่อยกล้าครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำครับ

Comment

เกี่ยวกับ RAM หรือ Harddisk ก็ได้ครับ
                        แต่ที่ จขกท. ว่านี้ RAM มี Bad แน่นอนครับ

เรื่องจอฟ้าปรกติจะต้องไม่เกิดขึ้นเลยครับ ถ้าอุปกรณ์ทุกอย่างปรกติ (และ Driver เสถียรพอ)

ด้านบนเงียบๆ ไว้ก็ได้นะครับ ถามหน่อยไอ้ที่ Data วิ่งผ่าน I/O มาเนียมันไม่ Buffer บน RAM
                        ก่อนลง Harddisk แล้วมันจะไปซุกหัวอยู่ที่ไหนครับ ? (ถ้าเป็นแบบนั้น Harrddisk คุณคงเขียนตลอดเวลาทุกๆ 1ms เลยเวลาโหลดไฟล์)
                        Application ที่ handle TCP/Stream มัน Run ตรงๆ จาก Harddisk หรือครับไม่ต้องยัดบน Ram ?

ถ้า Ram มันเสียข้อมูลจากที่เก็บเป็น 00010110 พออ่านอีกรอบอาจจะกลายเป็น 00110110 ผิดไป 1bit เอาไปเขียนลง Harddisk ก็ฉิบหายทั้งไฟล์แล้วครับ (CRC Error)

ปล.Internet ผ่าน TCP/IP ตัว Protocol จะมี Error Correction อยู่แล้วครับถ้า Packet ที่รับส่งเสียจะให้ส่งใหม่ครับ
                        แต่ที่เสียๆ กันเนีย ส่วนใหญ่มาจาก

1. แบ่งไฟล์เยอะ (เวลาเอามาต่อกันแล้วดันมี Error)
                        2. Resume/Internet ตัดบ่อย (เลยมี Error)
                        3. เครื่องมีปัญหา อันนี้น่าจะเป็น CASE ของ จขกท

ส่วนไอ้ Bit ของ True นั้นน่าจะมีการเล่นอะไรบางอย่างกับ Packet ครับเลยเป็น Error
                        แต่มันก็โหลดใหม่ได้เพราะ Protocol Bit มันมี hash check เป็น Block
                        แต่ถ้า http มันไม่มี hash check พังทีโหลดใหม่หมด hahaha
                        Last edited by maxzerker; 16 Jun 2007, 10:41:10.

Comment

ผมว่านะลงวินโดใหม่ดูก่อนครับ อย่าเพ่งโทษฮาดแวร์บางครั้ง ซอฟแวร์ก็เป้นไปได้

ดูแล้วเล่นได้ปกติไม่น่าเกี่ยวกับแรมครับ ถ้าแรมก็จอฟ้า ครับแรมปลอมแรมเดี้ยงอะครับ

Comment

Working...
                          X