Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนดูเสป๊คให้หน่อยคร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนดูเสป๊คให้หน่อยคร้าบ

รบกวนคุณ Wikorn และท่านอื่นๆ ช่วยดูเสป๊คให้หน่อยคร้าบ แบบว่าไปก๊อบกระทู้นั้นกระทู้นี้มารวมๆ กัน อยากได้เสป๊คที่ดีในราคางบไม่เกิน 60,000 ครับ จุดประสงค์คือเอาไว้ทำกราฟฟิค 3D หนักๆ กะเล่นเกมส์กราฟฟิคหนักๆ แบบลื่นไหลครับ ดูหนังฟังเพลงเพราะๆ เบสดีดี ประมาณนี้คับ

E6600 8,200
    (ต่างกับ Q6600 ยังไงครับ เห็น Q แพงกว่าเยอะมาก ดีกว่าใช่มั้ยครับ)
    Gigabyte DS3 4,200
    (อันนี้ไว้ทำอะไรครับ)
    RAM Rox 667 1Gx2 3,000
    (ตัวนี้ใช้แบบ 1Gx4 ได้มั้ยคับ)
    HDD 160Gx2 RAID0 4,000
    (ตัวนี้ใช้แบบ RAID0+320G ได้มั้ยคับ)
    PCI-E HD2900 XT 16,500
    (ตัวนี้ต่างกับ PCI-Ex1650Pro ยังไงคับ)
    DVDRW 1,300
    (ถ้าใช้ตัวเก่าที่มีอยู่กะเครื่องเก่าจะมีปัญหาอะไรมั้ยคับ)
    Case 1,800
    (อยากได้เคสสวยๆ อ่ะครับ เห็นที่มีขายตามเว็บต่างๆ มันจะมีแบบ with power กับ without ต้องเลือกแบบไหนครับ ผมชอบรุ่น Asus Case Vento TA7700 กับ Thermaltake Eureka Full Tower Case ใครใช้อยู่บ้างดีมั้ยครับ)
    PSU ENERMAX500W 4,500
    (W เยอะ ยิ่งดีใช่มั้ยครับ ช่วยทำไรครับ)
    Sound Card??
    (ต้องมีเพิ่มมั้ยครับ แล้วตัวไหนดีครับแนะนำหน่อยครับ)
    จอ LCD 19"
    (ตอนนี้ดู LG "L1960TR-BF" 19" Flatron Slim LCD Monitor Retail 8,490.00 บาท กับ LG "L1970HR-BF" 19" Flatron Slim LCD Monitor Retail 8,790.00 บาท เห็นราคาต่างกันนิดนึง คุณภาพต่างกันมั้ยคับ)

เพิ่มอีกนิดนะคับ
    - ผมมี DVDRW, CDRW, Harddisk ตัวเก่า มันสามารถเอามาเพิ่มในตัวใหม่นี้ได้มั้ยคับ เห็นใน list จากกระทู้ที่ไปก๊อบมา มีคำว่า RAID0 เลยชักลังเลว่ามันเทคโนโลยีใหม่ป่าว
    - ผมมีลำโพง JBL อยู่คู่นึง ลำโพงกะแจ๊คเสียบเริ่มเดี้ยงละ แบบว่าต้องคอยขยับสายตลอด ไม่ทราบว่าที่พันทิพย์มีร้านซ่อมลำโพงมั้ยครับ แบบที่เชื่อใจได้ไม่ย้อมแมว จะให้กรุณาแนะนำชื่อร้านให้หน่อยได้มั้ยคับ

ขอบคุณมากๆ นะคับ (ขอโทษด้วยที่ถามยาวและละเอียด อยากรู้จิงๆ คับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย)

เหอๆ ตามที่ท่านใส่มาอะ ดีหมดแล้วคับ เทพ

ถ้ามีเงินขนาดนี้นะคับ เอาแรม 2g*2 ไปเลยคับ ไม่ต้องใส่ 1g*4 หรอก

Comment

รบกวนคุณ Wikorn และท่านอื่นๆ ช่วยดูเสป๊คให้หน่อยคร้าบ แบบว่าไปก๊อบกระทู้นั้นกระทู้นี้มารวมๆ กัน อยากได้เสป๊คที่ดีในราคางบไม่เกิน 60,000 ครับ จุดประสงค์คือเอาไว้ทำกราฟฟิค 3D หนักๆ กะเล่นเกมส์กราฟฟิคหนักๆ แบบลื่นไหลครับ ดูหนังฟังเพลงเพราะๆ เบสดีดี ประมาณนี้คับ
      โดยรวม ดีครับ ใช้ได้เลย มีนิดหน่อยตามนี้ครับ(ในความคิดผมนะครับ)E6600 8,200
      (ต่างกับ Q6600 ยังไงครับ เห็น Q แพงกว่าเยอะมาก ดีกว่าใช่มั้ยครับ) ผมว่าEทำงานได้มีความคุ้มหว่าQ ถึงQจะทำงานได้เร็วกว่า แต่ E ไม่ทำไห้งานที่ท่านทำช้าแน่นอน Gigabyte DS3 4,200
      (อันนี้ไว้ทำอะไรครับ)ก็เป็นบอร์ดที่ มีฟั้งชั้นที่เอื่อต่อการทำงานที่ครบถ้วนครับ และไม่แพง
      RAM Rox 667 1Gx2 3,000
      (ตัวนี้ใช้แบบ 1Gx4 ได้มั้ยคับ) 2 Gเหลือแล้วครับ แต่ถ้าจะ 4กิก แนะนำ 2Gx2 ครับ
      HDD 160Gx2 RAID0 4,000
      (ตัวนี้ใช้แบบ RAID0+320G ได้มั้ยคับ)ได้ครับและปลอดภัยด้วย แนะนำต่อแบบ RAID 0+1 DS3 ทำได้ครับ
      PCI-E HD2900 XT 16,500
      (ตัวนี้ต่างกับ PCI-Ex1650Pro ยังไงคับ)ประสิทธิภาพการทำงานครับ 2900XT ไม่มีสูงกว่านี้ ในขณะที่ 1650 คือรุ่นกลางๆล่างครับ
      DVDRW 1,300
      (ถ้าใช้ตัวเก่าที่มีอยู่กะเครื่องเก่าจะมีปัญหาอะไรมั้ยคับ) ไม่มีครับ
      Case 1,800
      (อยากได้เคสสวยๆ อ่ะครับ เห็นที่มีขายตามเว็บต่างๆ มันจะมีแบบ with power กับ without ต้องเลือกแบบไหนครับ ผมชอบรุ่น Asus Case Vento TA7700 กับ Thermaltake Eureka Full Tower Case ใครใช้อยู่บ้างดีมั้ยครับ) อันนี้ไม่มีความเห็น ให้เป็นเรื่องส่วนตัวของท่านครับ
      PSU ENERMAX500W 4,500
      (W เยอะ ยิ่งดีใช่มั้ยครับ ช่วยทำไรครับ) ตัวนี้ใช้ได้กับสเปคนี้ครับ
      Sound Card??
      (ต้องมีเพิ่มมั้ยครับ แล้วตัวไหนดีครับแนะนำหน่อยครับ) อันนี้ไม่มีความเห็น อยู่ที่ความต้องการของท่านเอง
      จอ LCD 19"
      (ตอนนี้ดู LG "L1960TR-BF" 19" Flatron Slim LCD Monitor Retail 8,490.00 บาท กับ LG "L1970HR-BF" 19" Flatron Slim LCD Monitor Retail 8,790.00 บาท เห็นราคาต่างกันนิดนึง คุณภาพต่างกันมั้ยคับ)ผมแนะนำ 22" ครับ พท การใช้งานจะมากขึ้นครับ

เพิ่มอีกนิดนะคับ
      - ผมมี DVDRW, CDRW, Harddisk ตัวเก่า มันสามารถเอามาเพิ่มในตัวใหม่นี้ได้มั้ยคับ เห็นใน list จากกระทู้ที่ไปก๊อบมา มีคำว่า RAID0 เลยชักลังเลว่ามันเทคโนโลยีใหม่ป่าว ใช้ได้ครับ แต่รวมกันไม่เกิน 2 ชิ้นนะครับ ถ้าจะไม่ผิด DS3 มีแค่ 1IDE ครับ
      - ผมมีลำโพง JBL อยู่คู่นึง ลำโพงกะแจ๊คเสียบเริ่มเดี้ยงละ แบบว่าต้องคอยขยับสายตลอด ไม่ทราบว่าที่พันทิพย์มีร้านซ่อมลำโพงมั้ยครับ แบบที่เชื่อใจได้ไม่ย้อมแมว จะให้กรุณาแนะนำชื่อร้านให้หน่อยได้มั้ยคับ ร้านซ่อมเครื่องใช้ไปฟ้าซ่อมได้หมดเครับ เปลี่ยนหัวเสียบใหม่ หรือ ขาปลิ้นอาจจะลอยครับ ไม่มีปัยหาครับ ค่าซ่อมไม่กี่บาทครับ

ขอบคุณมากๆ นะคับ (ขอโทษด้วยที่ถามยาวและละเอียด อยากรู้จิงๆ คับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย)
      Last edited by wikorn; 15 Jun 2007, 22:28:45.

Comment

Working...
      X