Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5B Deluxe O/C ลากไม่ไปครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5B Deluxe O/C ลากไม่ไปครับ

สเปคนะครับ
    E-6300
    P5B Deluxe
    Ram DDR2 GEIL Ultra 1GBx2 PC6400 800 MHz.
    X 1950 XT
    Asus 450 W.

O/C ไม่ไปได้แค่ 320 เกินกว่านั้นไม่ได้เลย 330 ยังไม่ได้เลย ทำไมในรูปเขาได้ตั้ง 450 ครับ
    ช่วยหน่อยครับ
    อ้อ Ram มันเป็น 1:1 แล้ว (320) ดูใน CPUZ ครับ
    ต้องปรับเหมือนในภาพหรือเปล่าครับ
    Last edited by bigtees; 17 Jun 2007, 05:23:59.

แรมท่าจะไม่ใหวมั้งครับ PQI ^^"

Comment

ก่อนหน้านี้ผมใช้ M/B Gigabyte P965 DS3 R.1 ลากไปได้ 450-460 เลย (ขายไปแล้วด้วย)
      แต่ M/B P5B Deluxe ทำไม่ได้ Spec เดียวกันนี้ (ชุดเดียวกันเลย เปลี่ยนแต่ M/B)
      สงสัยจริงๆ M/B P5B Deluxe ลากสู้ DS 3 ไม่ได้หรือครับ
      ช่วยอธิบายที่ครับ
      อยากจะลากไปให้ถึง 500 ครับ

Comment

อัพไบออสดู อาจจะช่วยได้มั้ง

Comment

ปรับ FSB Termination Voltage เป็น 1.45 กับ NB Vcore เป็น 1.65 ไว้รอเลยครับ แล้วทีนี้จะลากบัสเท่าไหร่ก็ลองดูครับ

ปล. คุณลืมปรับ CL ของแรมรึเปล่าครับ มันเลยลากไม่ไหวอ่ะ ต้องไปปรับในเมนูของ Advance Chipset ครับ

Comment

ผมปรับแต่บัสอย่างเดียวเลยครับ
            ปรับ CL เท่าไรครับ (PQI CL 5) ไม่รู้จริงๆ ครับ
            (กิ้กกะบ้วย ไม่ต้องปรับเยอะอย่างนี้เลย)

Comment

Originally posted by Amagin View Post
              ปรับ FSB Termination Voltage เป็น 1.45 กับ NB Vcore เป็น 1.65 ไว้รอเลยครับ แล้วทีนี้จะลากบัสเท่าไหร่ก็ลองดูครับ

ปล. คุณลืมปรับ CL ของแรมรึเปล่าครับ มันเลยลากไม่ไหวอ่ะ ต้องไปปรับในเมนูของ Advance Chipset ครับ
              FSB Termination Voltage

มันคืออะไรครับท่้าน ผมไม่ได้ยุ่งตรงนั้น ตั้งมันเป็น Auto ไว้

Comment

ของผมทำไม NB Vcore เกิน 1.45 แล้วปลิ้นทันทีเลยอ่ะท่าน

ส่วน FSB Termination Voltage ชื่อก็บอกว่า ไฟเลี้ยง FSB

E6300 bus สูงๆ อัดไม่ยั้ง 1.45 โลด

Comment

ปิด C1E และอื่นๆด้วย ตามรูป

Comment

Originally posted by bigtees View Post
                    ผมปรับแต่บัสอย่างเดียวเลยครับ
                    ปรับ CL เท่าไรครับ (PQI CL 5) ไม่รู้จริงๆ ครับ
                    (กิ้กกะบ้วย ไม่ต้องปรับเยอะอย่างนี้เลย)

แรมปรับเป็น 533 บนสุดนะท่าน มันจะได้ 1:1

** disable บรรทัดที่ 2 มันจะมีให้ปรับ CL
                    CL ลองอัดหลวมๆไปก่อน 5 5 5 15 6 42 10 10 10 10

Comment

ลองทำตามท่านเรือรบดูครับ น่าจะ work

Comment

ท่านเรือครับ มีปัญหาดังนี้
                        หน้า AI Tuning Manual
                        CPU Fre 400 (450)
                        Dram Fre DDR2 800 (900)
                        มันจะเป็น 533 ไม่ได้ครับ ถ้าเป็น 400 มันจะเปลี่ยนเป็น 800 ทันที เปลี่ยน 450 เป็น 900 ครับ

หน้า Module Version

Vanderpool Technology: (Enabled)
                        เปลี่ยน Disabled ไม่ได้เลยครับ

ทำอย่างไรให้มันเปลี่ยนได้ครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by bigtees View Post
                          ท่านเรือครับ มีปัญหาดังนี้
                          หน้า AI Tuning Manual
                          CPU Fre 400 (450)
                          Dram Fre DDR2 800 (900)
                          มันจะเป็น 533 ไม่ได้ครับ ถ้าเป็น 400 มันจะเปลี่ยนเป็น 800 ทันที เปลี่ยน 450 เป็น 900 ครับ

ก็ถ้า cpu เริ่มต้นที่ 266 แรมมันจะมีให้เลือก 533 ไง

แต่ถ้าเราลาก cpu เป็น 450 มันก็จะ กลายเป็น 900เอง คือ X 2

หลายคน ไปปรับ ตาม spec แรมเช่น ปรับเป็น 800 เลย แล้วไปลาก FSB มันเป็นไปไม่ได้ หลายคนสับสน

หน้า Module Version

Vanderpool Technology: (Enabled)
                          เปลี่ยน Disabled ไม่ได้เลยครับ

ทำอย่างไรให้มันเปลี่ยนได้ครับ
                          ขอบคุณครับ

ตัดไฟ แล้วเปิดใหม่ก่อน
                          .

Comment

CPU = 266 แรม 533 มันก็ไม่ได้ลาก Bus Speed ซิครับ
                            งง จังเลยครับ
                            แล้วเราจะลากยังไงละครับ

Comment

CPU = 266 แรม 533 มันก็ไม่ได้ลาก Bus Speed ซิครับ
                              งง จังเลยครับ
                              แล้วเราจะลากยังไงละครับ
                              ก็คือ ตอนเริ่มต้น ให้ตังแรมเป็น 533 มันจะได้เป็น 1:1

ห้ามตั้ง Auto

พอเรา จับลาก FSB ไป 450 แรมมันก็ขึ้นตามเอง แบบ1:1 ได้ 900 [450]

Comment

Working...
                              X