Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยมาก ช่วยๆ แนะนำกันหน่อย จะซื้อแล้วพี่น้อง จอLCD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยมาก ช่วยๆ แนะนำกันหน่อย จะซื้อแล้วพี่น้อง จอLCD

ผมต้องการซื้อ LCD19" wide screen พิมพ์งาน เล่นเกมส์ อยากขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1. การเลือกซื้อต้องดูตรงไหนบ้างครับ ไอ้พวกค่าต่างๆ เช่น
    800 : 1 มันค่าอะไรครับ ต้องมากหรือน้อยจึงจะดี
    2,4,6 ms มันค่าอะไรครับ ต้องมากหรือน้อยจึงจะดี เป็นต้น

2. ยี่ห้อที่ราคาและประสิทธิภาพคุ้มค่าน่าเล่นที่สุดตอนนี้ครับ 19 นิ้วไวด์นะครับ

3. แฮ่ๆๆๆ ผมใช้ FX5200 มันจะรองรับความละเอียดของจอ 19นิ้วป่ะครับ

4. ถ้าเล่นเกมส์พวกวินนิ่ง มันจะรองรับพวกจอไวด์ป่ะครับ

ต้องการคำแนะนำด่วนครับ จะไปถอยวันอาทิตย์นี้แล้ว พันทิปประตูน้ำ ขอบคุณครับทุกท่าน

ฮ่วยๆๆๆๆ ไม่มีใครสนใจเรย เศร้าๆๆๆๆๆ

Comment

1.พวกค่า response time เอาให้ต่ำๆครับ ยิ่งดี

ส่วน contrast ratio กับ brightness นี้ ผมแนะนำว่า ให้ดูกับตาตัวเองดีที่สุด เพราะค่าพวกนี้ ต่างยี่ห้อ ต่างวิธีวัดครับ (ขนาด response time ยังไม่เท่ากันเลย)

2. อันนี้ไม่รู้อ่ะ - - คงต้องเดินเลือกที่ชอบละครับ ไม่ได้ติดตามเรื่องราคา ปกติถ้าจะซื้อก็เดินๆดู ถูกใจก็ซื้อ

3.รับครับ อัพ driver เป็นตัวล่าสุด เสียบจอเข้าไปก็จะมี res. ให้เลือก

4.วินนิ่งรู้สึกว่าจะไม่รับนะ ถึงแม้ว่าจะรับ ผมว่า fx5200 ก็เอาไม่อยู่ครับ ถ้าจะปรับตาม wide เพราะเล็กสุดก็ 1280 เข้าไปแล้ว

Comment

เข้ามาเชียร์ SAMSUNG 940BW ครับ ใช้อยู่ ประสิทธิภาพดี คุ้มค่า คุ้มราคา
        แต่ตอนจะซื้อแนะนำให้ลองไปดูให้หลายๆรุ่นแล้วลองปรับค่าสี ค่าต่างๆ ดู เลือกเอาที่ตัวเองชอบดีที่สุดครับ

Comment

ตายห่ะ อย่าบอกนะว่าต้องอัพการ์ดจอด้วย ขอบคุณครับที่แนะนำ

Comment

ไม่แน่ะนำ ซัมซุง กับการ์ดจอรุ่นสูง อิอิ(มาแก้สะงั้น) จริงอย่างที่กบบอก ถ้าจะใช้ จอ wide 19" การ์ดตะกูล 5 เอาไม่อยู่ ยิ่ง 5200 ด้วยแล้ว เฮ้อ ถ้าจะอยุ่น่าจะ 17" สำหรับ 5200 ไม่แน่ะซัมซุง เพราะเจอปัญหาบ่อย เช่น เสียง่ายใน ปีที่ 2 คุณภาพตามราคา มาตราฐานค่า contrast ratio ซัมซุงทำไว้สูงกว่าชาวบ้านเขา(ซึ่งความจริงใกล้เคียงกัน) ก็ขึ้นอยู่กับเต้แล้วล่ะ ถ้าเอาราคาถูกก็เอา Sumsung ไป แล้วแต่ตัดสินใจ แต่เราแนะนำรุ่นต่อไปนี้

Viewsonic VA1912WB 19'' ราคาประมาณ 8990(อาจต่ำกว่านั้น)
            ASUS Monitor LCD 19" VW192T ราคา 8800 บาท

ทั้งนี้ทั้งนั้นราคาสอบถามร้านค้าอีกที และ เวลาซื้อจออย่าลืมทดสอบ ดู Dead Pixel ว่ามีรึปล่า
            Last edited by Artemis; 16 Jun 2007, 13:26:58.

Comment

Samsung 940BW อีกเสียงคับ

Comment

อืม ยืนยันอีกเสียงว่า Samsung เสียง่ายแถมซ่อมนานมาก ไม่คุ้มครับ พยายามดูที่รับประกัน 3 ปีนะครับ เพราะมีเยอะ

Comment

ก็ใช้ก้าดจอเดิมไปก็ได้ครับ ถ้าเกมส์ไหนไม่ไหว ก็ปรับความละเอียดเท่าเดิมก็ได้ครับ อย่าไปซีเรียสมาก

ส่วนค่าอื่นๆ ในรุ่น19"wide ในราคาไล่เรี่ยกัน คุณสมบัติก็พอๆกัน(ต่างน้อย)อ่ะครับ ดูรูปทรงก็ได้ครับ
                  ไอ้พวกค่าต่างๆรู้สึกว่า แต่ละยี่ห้อ มาตรฐานในการวัดก็ต่างกันด้วยอ่ะครับ อย่าไปยึดติกมากครับไปเดินดูของจิง ไล่ดูไปทีละรุ่น ทีละยี่ห้อดีกว่าครับ

Comment

1. การเลือกซื้อต้องดูตรงไหนบ้างครับ ไอ้พวกค่าต่างๆ เช่น
                    800 : 1 มันค่าอะไรครับ ต้องมากหรือน้อยจึงจะดี
                    ค่าความคมชัด ยิ่งมากยิ่งดี แต่ค่าของแต่ละบริษัทจะไม่เท่ากันเพราะอาจวัดกันคนละมาตรฐาน ตอนนี้ดูที่ค่าเฉลี่ยอย่าต่ำกว่า 600 : 1 ถึงจะดีครับ สำหรับจอ 19 แต่ถ้าจอขนาดใหญ่กว่านั้นก็ควรจะมีค่าความคมชัดสูงขึ้นตาม
                    2,4,6 ms มันค่าอะไรครับ ต้องมากหรือน้อยจึงจะดี เป็นต้น
                    ค่าตอบสนองความเร็วในการเปลี่ยนสีของตัวผลึก ยิ่งน้อยยิ่งดี ภาพที่ได้จะยิ่งนิ่ง ถ้าเล่นเกมส์ต้องดูค่านี้ให้ดี ตอนนี้ดูที่ค่าเฉลี่ยอย่าสุงกว่า 6 ms ก็จะดี จะได้เล่นเกมส์ไม่เบลอ

2. ยี่ห้อที่ราคาและประสิทธิภาพคุ้มค่าน่าเล่นที่สุดตอนนี้ครับ 19 นิ้วไวด์นะครับ
                    ยกตัวอย่างซัมซุง 19 นิ้ว ไวด์ ราคา 73xx บาท รุ่น 940 BW
                    แต่ซัมซุง 20.1 นิ้ว ไวด์ ราคา 88xx บาท รุ่น 205 BW จะไม่ดีกว่าเหรอ จะมีข้อดีกว่าตรง จอใหญ่กว่า ทำงานเอกสารสบายตากว่า ค่าความคมชัดมากกว่า แต่ค่าตอบสนองความเร็วน้อยกว่านิดนึง
                    ไม่งั้นก็ของ VIEW SONIC 19 นิ้วราคาไม่แน่ใจแต่ถูกกว่าซัมซุงแน่

3. แฮ่ๆๆๆ ผมใช้ FX5200 มันจะรองรับความละเอียดของจอ 19นิ้วป่ะครับ

อันนี้ไม่ทราบ
                    4. ถ้าเล่นเกมส์พวกวินนิ่ง มันจะรองรับพวกจอไวด์ป่ะครับ
                    ไม่ทราบเหมียนกัล

ต้องการคำแนะนำด่วนครับ จะไปถอยวันอาทิตย์นี้แล้ว พันทิปประตูน้ำ ขอบคุณครับทุกท่าน
                    :ซื้ออะไรมาแล้วมาบอกกันมั่งเด้อ

Comment

สงสัยว่าวาสนาจะไม่ถึง 19" เพราะติคเรื่องการ์ดจอนี่ล่ะมั้ง ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แล้วถ้าจะเล่น 19" wide จริงๆ VGA ต้องอย่างน้อยตัวไหนครับ เอาแบบพอใช้อาะนะเพราะใจผมรู้สึกว่า FX5200

ก็ยังพออยู่ง่ะ เหอๆๆๆ ขอพร้อมราคาด้วยก็ดีนะครับ ขอบคุณครับ
                      Last edited by ซามูไรศพหมา; 16 Jun 2007, 19:02:59.

Comment

สรุปท้ายที่สุดก็ยังไม่ได้ซื้อ ที่ไปดูๆ ทุกยี่ห้อความหรูหราสู้ซัมซุงไม่ได้ซักยี่ห้อเลยง่ะ เหอๆๆๆๆ

ยังไม่ถูกใจก็เก็บตังค์ไว้ก่อนดีกว่า บายใจ

Comment

Originally posted by ซามูไรศพหมา View Post
                          สรุปท้ายที่สุดก็ยังไม่ได้ซื้อ ที่ไปดูๆ ทุกยี่ห้อความหรูหราสู้ซัมซุงไม่ได้ซักยี่ห้อเลยง่ะ เหอๆๆๆๆ

ยังไม่ถูกใจก็เก็บตังค์ไว้ก่อนดีกว่า บายใจ
                          อย่าดูที่ความหรูหราสิ ดูที่ประสิทธิภาพก่อนอันดับแรก เดี๋ยวจะมาโวยทีหลังเมื่อซื้อไปแล้วมีปัญหา

Comment

ผมเพิ่งซื้อ BEN Q 22 นิ้วมา ใช้กับ 6600gt

ก้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

แต่ยังไม่ได้ลองเล่นเกมส์หนักๆเลย

Comment

Nokia Monitor Test V1.0a
                              http://www.benchmarkhq.ru/gallery/sc...?g2_itemId=263

ใช้ทดสอบ dead pixel
                              เลือกการทดสอบอันที่ผม ทำลูกศรไว้นะ

Comment

Working...
                              X