Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม หลายคนบอก 7900 GS แรงกว่า 8600GT นะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม หลายคนบอก 7900 GS แรงกว่า 8600GT นะครับ

คือสงสัยนะครับทำไมการ์ดจอ จากค่ายเดียวกันที่ ออกก่อน แถมใช้พื้นฐานกับสถาปัตยกรรมเดียวกัน ถึงแรงกว่ารุ่นที่ออกทีหลัง อย่าง 8600GT ได้

มันเกิดจากเกมส์ใหม่กับเกมส์เก่าหรือปล่าว ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องการ์ดจอมากนะ แต่ก็เห็น 8600 GT มีเอ็ฟเฟ็คใหม่ๆ ที่ซัพพอตเกมส์ยุคหลังๆ ขึ้นมาเยอะนี่ครับ ยังไม่รวม เอ็ฟเฟ็คใหม่ๆ ที่รองรับใน DX10 นะ(เห็นเกมส์DX10 Crysis มันทำให้ผมลืม DX9 ไปได้อย่างสนิทใจเลย)

สงสัยอยุ่บ้างนะ ว่าบางคนซื้อการ์ดจอ กันทีสองสามรุ่นเลยหรือปล่าว หรือ ดูจากการทดสอปกับทางเว็บต่างๆเอา

honda wave 100 คันใหม่ แข่งกับ honda wave 125 เก่า อันไหนชนะ ...

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
      honda wave 100 คันใหม่ แข่งกับ honda wave 125 เก่า อันไหนชนะ ...
      มันก็อยู่กับคนขี่ด้วยว่าใจถึงรึเปล่า

Comment

ถึง8600GTจะท่อเยอะกว่า แต่ที่ดูดีก็แค่ผล 3D Mark เท่านั้น เอามาใช้งานจริง 7900GS ลื่นกว่า

อย่าลืมว่า 7900GS ยังมีความเก๋าที่แรมเป็นแบบ 256 bit แต่8600GTแรมเป็นแบบ 128 Bit

Comment

ถ้า 8600 ออกรุ่น 256Bit มาจะสู้กับ 7900GS ได้ป่าวครับ

อยากเห็นหน้าตารุ่น 256Bit จะมีไหมเนี่ย

Comment

มันคงจะออกเปนรุ่น 8900GS แทนละมั้ง

Comment

ยังจำ ยาฆ่าหญ้า 8600GT OTOP แรงเหยียบตีน 7900GTX ได้ใหม 55

Comment

8600gts ยังแพ้7900gs ที่บิทเลยครับ แล้วจะเอาอะไรกับ8600gt ฟัดได้ก้อแค่7600gt

Comment

Originally posted by Pat_CSSU View Post
                  มันก็อยู่กับคนขี่ด้วยว่าใจถึงรึเปล่า
                  ใจไม่ถึงยังงี้ก็แย่นะซิ

Comment

ทางสายกลางครับ
                    ถ้าให้ผมแนะนำ ผมว่า สอย 8500 มาใช้ไปก่อน อย่างน้อย ก็ รองรับ dx10พอใช้ไปได้สมควร มี ซีรี่ใหม่ออกมา ก็ ใส่ ซีรี่ใหม่ จะคุ้มกว่า ถึงยังไง ก็ ต้องรอ ซีรี่ใหม่ของ dx10คับ ถ้าคุ้มสุด คงเป้น 8500
                    ราคาก็เบาๆ ความสามารถก้เบาๆ ไม่ตกยุค และไม่นำยุค ถึงเวลานั้น คงได้ตัวใหม่ดีๆ แล้วล่ะครับ

ผมก็ คิดว่า คงจะ ออกเจ้า8500 เนี่ยแหละ เบื่อ Gf2mx 64mb เต็มที่แว้ว อยากจะบ้า

Comment

เปิดประเด็นมาให้ยำกันอีกแว้ว
                      เราคอ8600GT ต้องขอหลบเลย เนื่องจากต้องยอมรับว่าของเขาแรงกว่าจริงๆ....

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
                        คือสงสัยนะครับทำไมการ์ดจอ จากค่ายเดียวกันที่ ออกก่อน แถมใช้พื้นฐานกับสถาปัตยกรรมเดียวกัน ถึงแรงกว่ารุ่นที่ออกทีหลัง อย่าง 8600GT ได้
                        เพราะใหม่กว่าก็จริงแต่ bit น้อยก็เลยแรงไม่สู้ 7900GS ไงครับ

มันเกิดจากเกมส์ใหม่กับเกมส์เก่าหรือปล่าว ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องการ์ดจอมากนะ แต่ก็เห็น 8600 GT มีเอ็ฟเฟ็คใหม่ๆ ที่ซัพพอตเกมส์ยุคหลังๆ ขึ้นมาเยอะนี่ครับ ยังไม่รวม เอ็ฟเฟ็คใหม่ๆ ที่รองรับใน DX10 นะ(เห็นเกมส์DX10 Crysis มันทำให้ผมลืม DX9 ไปได้อย่างสนิทใจเลย)
                        ใช่ 8600 ใหม่กว่าครับรองรับ DX10 ซึ่งตอนนี้มีไม่กี่เกมส์ เค้าก็เทสพวก DX9 เป็นหลัก ก็แพ้ 7900GS ที่ bit (อีกละ)

สงสัยอยุ่บ้างนะ ว่าบางคนซื้อการ์ดจอ กันทีสองสามรุ่นเลยหรือปล่าว หรือ ดูจากการทดสอปกับทางเว็บต่างๆเอา
                        ต้องตัดสินใจเอาเองครับ ว่าจะเอาแรงหรือ แรงน้อยลงรองรับเทคโนโลยี DX10 ที่เกมส์ยังมีน้อย ซึ่งราคาเท่ากัน นะ 555+

*ผมก็ใช้ GF8600GTS อยู่เหมือนกัน (แล้ว 8600GT จะเหลือหรือ) เราต้องยอมรับครับว่าเรานะสู้ GF7900GS ไม่ได้ตรงที่ 256 bit (ดูเฟรมเรตเกมส์ปัจจุบันเป็นหลัก) ของใหม่ไม่ได้แรงเสมอไป

http://www.overclockzone.com/NiNe_iZ...9GS/index.html

.
                        Last edited by TWK.; 15 Jun 2007, 19:08:57.

Comment

เลนส์กว้ากว่า Software รองรับเยอะกว่า เก๋ากว่า

Comment

เคยเห็นของเก่าๆแบบนี้มั้ยครับ...

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
                              ระวังเจอ C-70 วิ่งแซง..... ฮ่าๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...t=54253&page=2

อ่านเองครับ
                              ผมกำลังจะบอกว่า CORE ตั้ง 910 / mem 1800 + สตีมโปรเซสเซอร์ ตั้งเยอะ
                              ยังทำได้ แค่สูสี 7800GTX 24 ท่อ 470 / 1350
                              ทั้งๆ ที่ C2D ผมแรงม้าน้อยกว่าเค้าตั้งเยอะ ก็แล้วแต่จะคิดเองละครับ....
                              ผมขออยุ่กะ ปัจจุบัน + คราสสิก ดีก่า ^^

Comment

Working...
                              X