Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดูกันหน่อยครับ M2n-mx

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดูกันหน่อยครับ M2n-mx

สเปคเครื่อง
    sempron 3000 1.6 Mhz
    m2n-mx
    Simmtronics 512/667 MHz
    VGA onboard 6100
    450 wait 24 pin Dtech

ทั่งหมดนี้เพิ่งซื้อมาใหม่หมด แล้วประกอบแล้วมีปัญหา
    คือ ผมเพิ่งชื้อ บอร์ด ASUS M2N-MX มา ไม่ทราบว่าบอร์ดนี้มันรับรองแรม SimmTronics ไหมครับ พอผมใส่ไปแล้ว มันขึ่นจอ สีนำเงิน ( Blue ) คครับ แล้วก็มีข้อความอังกฤษ แล้วก็มี Code บรรทัดสุดท้ายด้วย ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากสาเหตุได่ครับ เกี่ยวกับแรมไหมครับ

ลองลงวินโดวส์ใหม่ยังครับ

Comment

จะรู้หรือไม่ว่าเกี่ยวกะ แรมไหม ลองเปลี่ยน แรมดูนะครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ลองลงวินโดวส์ใหม่ยังครับ
        ลงแล้วครับ พอระหว่างรอติดตั้ง เหมือนกับว่าไฟล์มันหายไป อะไรแบบนั้น แล้วก็ RE ใหม่อ่ะครับ

Comment

ไม่รู้ว่าจะต้อง ดูตามคู่มือ หรือเปล่านะครับ

http://www.asus.com/products4.aspx?m...=3&l2=101&l3=0
          (รายละเอียด บอร์ด)

http://www.asus.com/999/download/pro...38/1338_10.zip
          ( ตรงนี้มันจะบอก แรมที่ Support ) หรือเปล่าครับ

เห็นว่า แรมตัวนี้ ใช่ได้กับบอร์ดทุกรุ่นครับ หรือ ต้องตาม เวบ บนที่บอกไว้ครับ

Comment

ได้แล้วครับตอนนี้ เนื่องจากว่า บอร์ดมันไม่รู้จัก HDD แบบ PATA แบบเก่า มันเลยใส่ไม่ได้ต้อง ติดตั้ง Windows ใหม่ครับ เล่นได้ ลื่นหัวแตก เสถียนดีด้วยครับ

Comment

อยากได้ข้อมูล ตัว cpu ที่รองรับเมนบอร์ดรุ่นนี้ ASUS M2N-MX

Comment

ดีใจด้วยครับ ที่หาสาเหตุจนเจอ

Comment

ออ! เอาฮาร์ดิสเมนบอร์ดตัวเดิม มาใส่กับเมนบอร์ดตัวใหม่ เครื่องมันเลยรี่สตาร์
                  ผมเข้าถูกต้องไหม

Comment

บอร์ดตัวนี้มันออนบอร์ด แล้วเราสามารถเพิ่มเติมอะไรอีกได้ไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Athon 3000+ ครับ
                    ถ้าเปลี่ยน cpu จะได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ และถ้าต้องทำเกี่ยวกับพวกตัดต่อวีดิโอ จะเพิ่มอะไรได้อีกบ้างครับ
                    ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นนะครับ

Comment

เพิ่มได้หมดละครับ CPU การ์ดจอ มีตังค์ก็เพิ่มไปเลย ใส่ 4890 ไปเลยก็ยังได้ CPU ใส่สูงสุดแค่

Athlon 64 X2 6000+ (CZ),2MB,rev.F3,89W,SocketAM2

Athlon X2 4450e (DO),1M,rev.G2,45W,SocketAM2

แค่นี้มั่งครับ ฟีน่อมคงไม่ได้เลย เพราะเว็บไม่บอกไว้

Comment

^
                        ^
                        บอร์ดมันรุ่นแรกๆเลยหน่ะ เป็น NF430(6100)
                        ระบบจ่ายไฟคงไม่รับด้วย เลยใส่PHไม่ได้

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบของคุณ visionnet กับ Zepherous
                          แล้วการ์ดจอใส่ได้ด้วยใช่มั้ยครับ เพราะมันเป็นออนบอร์ด อ่ะครับ ถ้าได้มีรุ่นไหนพอจะแนะนำบ้างครับ

Comment

การ์ดจอ

ตามงบเลยครับ ตอนนี้ คงต้องเล่น 4850 เพราะ:4770 โก่งราคากันตัวงอ+ของไม่มี
                            แต่ถ้าNvidia ก็ GTS250 มั้งครับ?

ปล.อันนี้หมายถึงงบ 5000-6000.-

แต่ถ้าตัดต่อVDO อาจจะต้องเปลี่ยนบอร์ด+CPU จะได้ผลที่ดีกว่าเดิมมาก ใช้พวก Phenom II X4 หรือintel ก็ Core2Quad/I7

Comment

Working...
                            X