overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ใครติดพัดลมระบายความร้อนให้ HDD มาอ่านทางนี้ด้วย

OverclockZone Member NameNat's Avatar

Default ใครติดพัดลมระบายความร้อนให้ HDD มาอ่านทางนี้ด้วย

เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อมาสองตัวของ Dcoller เป็นแบบพัดลมคู่ ตอนเทสก็ฝืดนิด ๆ ไม่คิดว่าจะเจอปัญหา

ใช้งานไปสักระยะนึงผม upgrade เครื่อง เจ้า HDD ตัวน้อย 40G เลยใช้งานน้อยลง แต่พัดลมยังติดอยู่ ส่วน HDD ตัวใหญ่ เป็น OS/Data 160Gb ที่ลงขายนี่แหล่ะครับ ก็ใช้งานปกติ พัดลมเป่าช่วยให้เย็น ๆ ๆ

แต่ประมาณวันพุธ พฤหัส ผมเอา 40Gb มาต่อพ่วงเข้าไปแล้วไหงพัดลมมันดังวิ้ง ๆ ๆ แบบฝืน ๆ ขัด ๆ ผมก็ดูแล้วมันก็หมุนหนิ แต่มันสั่น ๆ ใช้งานไปได้พัก Copy File เข้า ๆ ออก ๆ เอาไว้พักข้อมูลบ้าง

พอตอนเย็นมาเปิดเครื่องอีกที ลบไฟล์ทิ้ง แล้วจะ Copy File ใหม่เข้าไปพักไว้ เพื่อ Convert Type ปรากฏว่า HDD มองไม่เห็นเฉยเลย เลยปิด แล้เวปิดไหม เข้าใจว่าสายไฟอาจจะหลวม

เอ้า หนักเข้า ๆ ๆ ตอนนี้ชักแบดแล้วแฮะ อาการเริ่มหนักขึ้น ๆ เลยไปหา MaxLLF (Maxtor Low Level Format) ลองเทสเข้าไปปรากฏกว่า ตอนนี้หนักขนาด BIOS ตอนเปิดเครื่องฟ้อง

พยายามคิดวิเคราะห์ว่ามันเป็นจากอะไร เพราะ เจ้า 40G Maxtor ตัวนี้เคยมีปัญหา คือ บอร์ด Controller ไหม้ขณะเสียบ Rack แล้วก็เปลี่ยนแล้ว ดังนั้นอายุของ Controller ย่อมมากกว่าตัวหัวอ่านและ BODY แต่ไฉนถึงเสียเร็ว

ไม่มั่นใจนัก (ดื้อ) เลยเอาต่อ BOX ซะเลย ปรากฏเห็นผลชัดเจนว่า มันวิ้ง ๆ ๆ หมุนติ้ว หัวอ่านดังมาก ๆคงจะกระทบกับจานหมุนอย่างต่อเนื่อง ซึ่งปกติจะแค่สัมผัส

ทำไงหล่ะนี่ก็เสีย ก็คือเสีย แต่ Controller อาจจะยังไม่เสียก็ได้

สาเหตุ พัดลมระบายความร้อน HDD นั่นแหล่ะครับ มันสั่นสะท้านเลย เพราะลองเสียบแบบไม่ต่อ HDD แล้วมันสั่นสะเทือน แล้วก็หมุนช้ากว่าปกติ แถมมีกลิ่นคล้ายไหม้ ๆ นิด ๆ ตลอดเวลา และความร้อนที่แกนกลางก็มากกว่า (มีพัดลมสองตัว ตัวนึงปกติดี และอีกตัวก็ตัวปัญหานั่นแหล่ะครับ)

ถึงจะยึดตัว HDD กับเคสให้มั่นคงแล้วก็ตามอาจจะส่งผลให้หัวอ่านสะดุดแล้วไปกระแทกกันแผ่นจานหมุนก็เป็นไปได้ค่อนข้างมาก ๆ ๆ ๆ เซ็งจริง ๆ เสีย HDD ไปตัวนึงเลย

จบข่าว

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar
    Tha Muang, Kanchanaburi

กำลังคิดจะติดอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณหลาย

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ลองหาพันลม ดีๆๆสิครับ อย่างเช่น ของ TT ผมใช่อยู่ก็ไม่มีปัญหาอาไร นิ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ผมก็ติดอยู่ตั้งนานแล้วไม่เห็นเป็นอะไรเลยอ่ะ ติดให้เนียบๆหน่อย ก็ไม่มีปัญหาแล้ว....

OverclockZone Member poneo's Avatar

ใช้อยู่คับ เห็นราคา 70 บาท เลยคว้ามาลอง ลดไป 1 องศา T T

OverclockZone Member Anchor_T's Avatar
    บ้านโป่ง-ปริมณฑล-นครศรีธรรมราช

กะลังจะติดพอดี ขอบคุณคร๊าบบ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ต้องลดลงมาซักกี่องศาครับ หลังติดพัดลม

OverclockZone Member THM's Avatar

ถ้ามีพัดลมหน้าเป่าHDDอยู่แล้ว แนะนำให้เอาซื้งตัวเล็ก(ที่ไว้แปะแรมการ์ดจอก็ได้)

แปะที่แรมกับชิบหลังHDD ก็ช่วยได้ครับ(ถ้ามีนะ ของWDมันหลบใน) เผลอๆดีกว่าติดพัดลมอีก เพราะมันไม่สั่น

creditท่านพัดลม

และเรื่องอุณหภูมิคุมไมใ่ห้เกิน40-45องศาก็พอ เย็นไปก็ไม่ดี

OverclockZone Member KRONGTHIP's Avatar

ผมก็ใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไรครับ.....อิอิ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

สงสัยทำบุญมาน้่อย อิอิ ล้อเล่นนะครับ

rr
    Guest

Wink

Code:
    NameNat

เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อมาสองตัวของ Dcoller เป็นแบบพัดลมคู่ ตอนเทสก็ฝืดนิด ๆ ไม่คิดว่าจะเจอปัญหา

ใช้งานไปสักระยะนึงผม upgrade เครื่อง เจ้า HDD ตัวน้อย 40G เลยใช้งานน้อยลง แต่พัดลมยังติดอยู่ ส่วน HDD ตัวใหญ่ เป็น OS/Data 160Gb ที่ลงขายนี่แหล่ะครับ ก็ใช้งานปกติ พัดลมเป่าช่วยให้เย็น ๆ ๆ

แต่ประมาณวันพุธ พฤหัส ผมเอา 40Gb มาต่อพ่วงเข้าไปแล้วไหงพัดลมมันดังวิ้ง ๆ ๆ แบบฝืน ๆ ขัด ๆ ผมก็ดูแล้วมันก็หมุนหนิ แต่มันสั่น ๆ ใช้งานไปได้พัก Copy File เข้า ๆ ออก ๆ เอาไว้พักข้อมูลบ้าง

พอตอนเย็นมาเปิดเครื่องอีกที ลบไฟล์ทิ้ง แล้วจะ Copy File ใหม่เข้าไปพักไว้ เพื่อ Convert Type ปรากฏว่า HDD มองไม่เห็นเฉยเลย เลยปิด แล้เวปิดไหม เข้าใจว่าสายไฟอาจจะหลวม

เอ้า หนักเข้า ๆ ๆ ตอนนี้ชักแบดแล้วแฮะ อาการเริ่มหนักขึ้น ๆ เลยไปหา MaxLLF (Maxtor Low Level Format) ลองเทสเข้าไปปรากฏกว่า ตอนนี้หนักขนาด BIOS ตอนเปิดเครื่องฟ้อง

พยายามคิดวิเคราะห์ว่ามันเป็นจากอะไร เพราะ เจ้า 40G Maxtor ตัวนี้เคยมีปัญหา คือ บอร์ด Controller ไหม้ขณะเสียบ Rack แล้วก็เปลี่ยนแล้ว ดังนั้นอายุของ Controller ย่อมมากกว่าตัวหัวอ่านและ BODY แต่ไฉนถึงเสียเร็ว 

ไม่มั่นใจนัก (ดื้อ) เลยเอาต่อ BOX ซะเลย ปรากฏเห็นผลชัดเจนว่า มันวิ้ง ๆ ๆ หมุนติ้ว หัวอ่านดังมาก ๆคงจะกระทบกับจานหมุนอย่างต่อเนื่อง ซึ่งปกติจะแค่สัมผัส

ทำไงหล่ะนี่ก็เสีย ก็คือเสีย แต่ Controller อาจจะยังไม่เสียก็ได้

สาเหตุ พัดลมระบายความร้อน HDD นั่นแหล่ะครับ มันสั่นสะท้านเลย เพราะลองเสียบแบบไม่ต่อ HDD แล้วมันสั่นสะเทือน แล้วก็หมุนช้ากว่าปกติ แถมมีกลิ่นคล้ายไหม้ ๆ นิด ๆ ตลอดเวลา และความร้อนที่แกนกลางก็มากกว่า (มีพัดลมสองตัว ตัวนึงปกติดี และอีกตัวก็ตัวปัญหานั่นแหล่ะครับ)

ถึงจะยึดตัว HDD กับเคสให้มั่นคงแล้วก็ตามอาจจะส่งผลให้หัวอ่านสะดุดแล้วไปกระแทกกันแผ่นจานหมุนก็เป็นไปได้ค่อนข้างมาก ๆ ๆ ๆ เซ็งจริง ๆ เสีย HDD ไปตัวนึงเลย
    HDD Maxtor 40 GB. Controller ของผมก็เสียเหมือนกัน...

ถ้าไม่ได้ใช้ ขาย Controller ให้ผมได้ป่ะ ?

038736089

OverclockZone Member MaxZiMuS-Intel's Avatar

ผมว่าจะติดของ TT อันละ 200กว่าบาทอ่ะคับ เปนไงอ่ะ

OverclockZone Member sync713n's Avatar

เออ ท่านผมว่า หาซิงค์มา เปาะดีกว่า ว่าแล้วก็ทำสะเลย เรา เดียวจะเอามาโชร์ครับแต่ขอเวลาหน่อย ช่วงนีร้งานเยอะ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อืม เปงกระทู้ที่ดีครับ ขอบคุณมาก
    HDD พัง เพราะพัดลมระบายความร้อน ยังไงขอยืมเอาไปบอกต่อละกันนะครับ

แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่ายังไงก็ไม่น่าติดอ่ะพัดลมที่ว่าเนี่ย
    HDD มันทำงานมันก็สั่นอยู่แล้ว ร้อนเป็นปกติอยู่แล้วไม่น่าห่วง
    แต่มันคงน่าเป็นห่วงถ้ามันร้อนแล้วทำให้ชาวบ้านเค้าร้อนไปด้วย พวก N/B แล้วก็ การ์ดจอ ที่อยู่ใกล้กัน

แต่สุดท้ายก็เข้าเรื่องนี้อีกละ จัด Air Flow ดีๆ เย็นกันทั้งเคสแน่นอนครับพี่น้องคร้าบ

OverclockZone Member

ของผมใส่แบบนี้
    Last edited by 1two3; 31 Jul 2007 at 10:39:21.

OverclockZone Member witchtuya's Avatar

ผมก็ใช้ตัวระบายความร้อนHDDตัวนี้อยู่เหมือนกัน ไม่เห็นเกิดปัญหาอะไรเลย

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ได้ความรุ้มากครับ

OverclockZone Member Puchiko's Avatar
    Bangkok Donmuang

ผมแปลกก่าชาวบ้านมั้ง ไปหาซิ๊งเก่าๆ อัดซิลิโคน ยืดติดก่ะฮาร์ดดิกส์ แล้วตั้งไว้ในที่มั่นคง 2 ลูกติดกันแล้วไปคว้า
    เอาพัดลม 6" มาเป่าซิ๊ง ถ้าเปิดแอร์ ร้อนที่ 25-27 กลางวันตกที่ 32-35 C. อ่ะ..

Bookmarks

Bookmarks