Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความร้อน e6420 กะ asus p5b

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความร้อน e6420 กะ asus p5b

ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย อยากให้ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ

เปิดทิ้งไว้เฉยๆ อุณหภูมิ มัน ประมาณ 60 นี่ ผิดปกติมั้ยครับ

ช่วยแนะนำ ซิ้ง หรือ พัดลม ดีๆ ให้หน่อยครับ

แล้ว psu delux 420 w นี่ มันพอมั้ยครับ

การ์ดจอ เป็น XxX 7600GT

ขอบคุณครับ

ปล ผมไม่ oc ครับ

ของผมความร้อน e6420 กะDFI Dark 30-33เอง

Comment

ทิ้งไว้เฉยๆ 60 นี้ร้อนนะนั้น

Comment

ผมลองจับซิ้ง มันแค่ อุ่นๆ

เป็นที่ sensor เพี้ยนหรือป่าวครับ

Comment

ซิ้งเดิม ร้อนไปนิส ลองแกะมาทาซิลิโลน หรือใส่ใหม่ดู จับแล้วอุ่นๆ จริง เพี้ยน ละ

ของผมความร้อน e6420 กะDFI Dark 30-33เอง ซิ้งอะไรรึครับ

Comment

ขอบคุณครับว่าแต่ มันแกะยังงัยหรอครับ...

ซิ้ง เดิมๆ ครับ อยากเปลี่ยนใหม่เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ซิ้งอะไรดี

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัด มี web ไหน สั่งซื้อได้บ้างครับ
            Last edited by unix; 17 Jun 2007, 06:42:54.

Comment

สั่งที่นี้ก็ใดครับwww.tkcom99.com หรือwww.jedicool.comครับ โทรสั่งโอนเงินรอรับของครับง่ายดี

Comment

ร้อนได้ไง ห้องร้อนป่าว คับ

ไม่งั้นก็ ลองอัพไบออส เมนบอร์ดดูน่าจะหาย

เหมือนบอร์ดผมอ่ะ

ต้องอัพไบออสใหม่ใช้ได้ปกติ ไม่ร้อนเท่าไหร่

Comment

ของผม e6300 กับ p5b-e ทิ้งไว้เฉยๆ 50-55 ถามสภาพอากาศอะครับ ซิงค์เดิม ๆ

Comment

เปิดแอร์ ที่ 25 องศา เปิดฝาเคส idel อยู่ที่ประมาณ 40 ปลายๆ ครับ

update bios เป็นตัวใหม่ล่าสุดแล้วครับ

Comment

แฟลต ไบออส ตัวใหม่ไปเลยท่าน.....แล้วเปลี่ยนซิลิโคนใหม่รึยังล่ะท่าน

Comment

Originally posted by unix View Post
                        เปิดแอร์ ที่ 25 องศา เปิดฝาเคส idel อยู่ที่ประมาณ 40 ปลายๆ ครับ

update bios เป็นตัวใหม่ล่าสุดแล้วครับ
                        แล้วผมใช้ P5B-e bios เวอร์ชั่นอะไร เสถียรสุดอะครับ
                        Last edited by 45541865; 17 Jun 2007, 19:38:21.

Comment

แค่ 30 เอง OC ไปที่ 3.0

Comment

ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเติม ว่า
                            - อุณหภูมิห้องขณะนั้น อยู่ที่เท่าไร
                            - รอบพัดลมของ CPU อยู่ที่เท่าไร

ในเมนบอร์ดของ ASUS จะมีเรื่อง
                            CPU Q-Fan Control
                            ถ้า enable ไว้
                            มันจะปรับรอบพัดลม ขึ้นลง ตามการทำงานของ CPU
                            CPU ทำงานมาก รอบพัดลม จะปรับเร็วขึ้น
                            CPU ทำงานน้อย รอบพัดลม จะปรับช้าลง

ถ้า disable จะปรับรอบพัดลมเร็วสุดตลอดเวลา

แต่บางกรณีเราเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ
                            ไม่ได้ใช้ CPU รันโปรแกรมอะไรหนักๆเลย
                            แต่ทำไม อุณหภูมิยังสูงอยู่

ให้ดูคำสั่ง CPU Target Temperature ครับ
                            ของผมถูกตั้งไว้ที่ 65 องศา
                            การตั้งไว้แบบนี้ หมายความว่า
                            ถ้าอุณหภูมิไม่สูงถึง 65 องศา
                            รอบพัดลมจะไม่ถูกปรับให้เร็วขึ้นเลยครับ

ถ้างั้นทดลองปรับค่านี้ ให้ต่ำสุดดูนะครับ

แต่ถ้าปรับแล้ว คุณมีปัญหาเสียงพัดลมที่ดังขึ้น หรือ อยากให้อุณหภูมิเย็นสุดเท่าที่จะทำได้
                            อันนี้คงต้องเปลี่ยน Heatsink ใหม่ ที่มีระบบท่อ heatpipe รวมอยู่ด้วย

Comment

Originally posted by อาร์ท View Post
                              ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเติม ว่า
                              - อุณหภูมิห้องขณะนั้น อยู่ที่เท่าไร
                              - รอบพัดลมของ CPU อยู่ที่เท่าไร

ในเมนบอร์ดของ ASUS จะมีเรื่อง
                              CPU Q-Fan Control
                              ถ้า enable ไว้
                              มันจะปรับรอบพัดลม ขึ้นลง ตามการทำงานของ CPU
                              CPU ทำงานมาก รอบพัดลม จะปรับเร็วขึ้น
                              CPU ทำงานน้อย รอบพัดลม จะปรับช้าลง

ถ้า disable จะปรับรอบพัดลมเร็วสุดตลอดเวลา

แต่บางกรณีเราเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ
                              ไม่ได้ใช้ CPU รันโปรแกรมอะไรหนักๆเลย
                              แต่ทำไม อุณหภูมิยังสูงอยู่

ให้ดูคำสั่ง CPU Target Temperature ครับ
                              ของผมถูกตั้งไว้ที่ 65 องศา
                              การตั้งไว้แบบนี้ หมายความว่า
                              ถ้าอุณหภูมิไม่สูงถึง 65 องศา
                              รอบพัดลมจะไม่ถูกปรับให้เร็วขึ้นเลยครับ

ถ้างั้นทดลองปรับค่านี้ ให้ต่ำสุดดูนะครับ

แต่ถ้าปรับแล้ว คุณมีปัญหาเสียงพัดลมที่ดังขึ้น หรือ อยากให้อุณหภูมิเย็นสุดเท่าที่จะทำได้
                              อันนี้คงต้องเปลี่ยน Heatsink ใหม่ ที่มีระบบท่อ heatpipe รวมอยู่ด้วย
                              ความรู้ๆ

Comment

Working...
                              X