Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่า.. เครื่องพวกท่าน ยังมี Drive:A กันอยู่หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่า.. เครื่องพวกท่าน ยังมี Drive:A กันอยู่หรือเปล่า

แค่อยากรู้เฉยๆอ่ะครับ เป็นข้อมูล เพราะผมเห็นว่าบอร์ดรุ่นใหม่ๆ ทุกยี่ห้อ ไม่ว่ารุ่นโลว์หรือรุ่นท็อป ยังไง ยังไงก็ต้องมีพอร์ทสำหรับ Flopy Disc อยู่เสมอ...ทั้งๆที่แผ่น Flopy ได้ชื่อว่าเป็นสื่อบันทึกข้อมูลที่มีราคาต่อหน่วยความจำ แพงที่สุดในโลกแท้ๆ (สิบบาท เซฟงานได้แค่เมกกว่าๆ ถ้าเซฟซักกิ๊กนึง ต้องใช้เงินเป็นเป็นหมื่น)

ทำให้ผมเองอยากรู้ว่า

1. ทำไมมันต้องมี ในเมื่อเทคโนโลยีเค้าไปไกลโด่งจน IDE ยังเหลือแค่ช่องเดียว ที่เหลือเป็น S-ATA ล้วนๆ (ต่อไปถ้า Optical Drive ทั้งหลายเปลี่ยนเป็น S-ATA กันหมด อาจจะไมมีเลยก็ได้) แล้วทำไมยังต้องมี Flopy อยู่เสมอล่ะ...?

2.เครื่องของทั่นเซียนทั้งหลาย ยังมี/ใช้ Flopy กันอยู่หรือเปล่า แล้วเวลาต้องประกอบเครื่องใหม่ จะซื้อ Drive:A มาใส่ไม๊ ?

ส่วนเครื่องผม.... แหะๆๆ .... ก็ยังมีครับ แบบว่าช่องที่เคสมันว่าง เลยเอามาใส่ไว้ แต่แทบไม่ได้ใช้เลย นอกจากบางทีเซฟไฟล์ Excel จากออฟิศมาเปิดเท่านั้นเอง
    Last edited by gidd009; 17 Jun 2007, 02:14:18.

เลิกใช้ไปนานแล้วครับ แต่ยังเก็บแผ่นfloppyAไว้อยู่ครับ เพราะไม่มีใครเอา เลยเก็บไว้ดูเล่น
    ตอนนั้นซื้อแผ่นละ 20 กว่าบาทมั้ง

ถ้าบอร์ดไม่มีช่องfloppyAมันจะแปลกเกินไปมั้งท่าน มีเผื่อไว้ีดีกว่าไม่มี บางคนเขาก็ใช้อยู่นะครับ ^^

Comment

ไม่ได้ใชค่ะ แต่เป็น Card reader แบบ Internal Drive แทน แต่ทำไมใน วงานราชการยังใช้ Floppy disk อยุ่หว่า

Comment

มี เพราะ ซื้อมา2-3ปีและงับ อับเครื่องใหม่ แต่มันยังอยู่หุหุ

เด๋วนี้พาเพื่อนไปซื้อคอม ลืมไปเลย Drive:A อิอิ

Comment

มีครับใส่ไวให้น้องเซฟงาน

Comment

พูดถึงพูดมันยังจำเป็นในระดับ1นะครับ ถ้าจะจัดการพวก hdd โดยยังไม่ได้ลงวินโด้

Comment

เกือบลืมไป อยากถามด้วยว่าแล้วเครื่องสมัยนี้ ยังต้องใช้ Flopy เพื่อสร้างแผ่นบูท, แผ่นไดร์วเวอร์ สำหรับตอนใช้ใน DOS กันอยู่หรือเปล่าครับ

Comment

สมัยนี้ต้องใช้ HirenBoot ครับ

Comment

ของผมก้ยังมีอยู่นะ
                  เคสผมเนี่ยขาวจั๊วเลย แต่ DriveA อะดิ เหลืองอ๋อยเลย

Comment

มีครับ และใช้อยู่ด้วยนะ 555+
                    *นานๆ จะใช้ที

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                      ไม่ได้ใชค่ะ แต่เป็น Card reader แบบ Internal Drive แทน แต่ทำไมใน วงานราชการยังใช้ Floppy disk อยุ่หว่า
                      เพราะว่าต้องสั่งซื้อตามแผนพัฒนา อีกอย่างคือ Log Spec ไงหละครับ ห้ามเกิน

Comment

ถอดเก็บไปหลายปีละครับ

ส่วน dos ยังใช้ทุกครั้งที่ลง win ใหม่ครับ
                        แต่ใช้บูทจาก cdrom เอา เช่น พวกแผ่น win98/me เก่าๆ
                        แถมบูทเร็วกว่า fdd ด้วยซ้ำ

เวลา flash bios ก็บูทจาก cdrom เหมือนเดิม
                        ส่วน file ที่ใช้สำหรับ flash ก็เก็บไว้ใน hdd
                        แล้ว dir ไปหา แล้วเรียกจากใน hdd เลย

เลยลืมเจ้า fdd มันไปนานละครับ
                        ยิ่ง mb หลังๆต่อกับ hdd sata ยังไม่ต้องลง driver อีกด้วย

Comment

ของผมไม่ได้ใส่ครับ ถ้าจะใช้ค่อยเอามาเสียบ

Comment

อำลามันมา จา 5 ปีแว้ว [- -*]

Comment

ยังเสียบไว้อยู่เลยครับ ที่เคส แต่ว่าไม่ได้ต่อสายน่ะ -*-

Comment

Working...
                              X