Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความต่างของ PSU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความต่างของ PSU

อยากรู้ครับว่าระหว่าง ที่แถมมากับเคส กับที่ไปซื้ออัน 2-3 พันอ่ะ
    watt ก็เท่ากัน แต่อะไรที่เป็นความต่างอยู่ครับ

เพราะผมใช้ที่แถมเคสมาจะ 5 ปีแล้วครับ
    cpu m/b ram upgradไม่รู้กี่รอบแล้ว
    ก็ไม่เห็นมันจะ เป็นไรเลยอ่ะ

ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องไปซื้อ ที่แพงกว่าตั้งหลายพัน ทั้งๆที่ watt ก็เท่าเดิม

รบกวนหน่อยนะครับ ข้องใจ นอนไม่หลับ

ซื้อเพื่อ " ลดความเสี่ยง " ยังไงล่ะครับ

ของในเครื่องราคาจะเหยียบครึ่งแสนอยู่แล้ว เอาไปแขวนไว้กับ PSU วัตต์ละบาท

เป็นแค่ความพอใจ และความมั่นใจน่ะครับ จะใช้ PSU ติดเคสมาก็ได้ ถ้าโชคดีแบบท่านมันก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าเจอแจ็คพอตต์ มันจะพา การ์ดจอตัวละหมื่น CPU ตัวละหมื่น MB ตัวละ 7000 ขึ้นสวรรไปพร้อมกับมันน่ะสิครับ

Comment

ท่าน Nameless พูดถูกครับ .. จิงๆ ใช้พาวเวอติดเคสมา 5ปี ยังไม่เปลี่ยน ผมก็ว่านานพอสมควรแล้วนะ .. เปลี่ยนเหอะครับ psu หนะ

Comment

ถ้าเพื่อ " ลดความเสี่ยง " ทำไมไม่ซื้อ UPS ดีๆซะเลยอ่ะ

Comment

ท่านไปซื้อ Enermax 460w แล้วลองเอาไปเทียบ psu ที่ติดเคสมา ถึง watt จะเท่ากัน...แต่จ่ายไฟไม่เท่ากัน ... ไม่เสถียนเท่า ซื้อ psu ต่างหากหรอกครับ

Comment

จ่ายไฟนิ่งกว่า อายุการใช้งานมากกว่า สวยกว่า(บางตัว) สายไฟมีคุณภาพมากกว่า และบางตัวถอดสายไฟได้ ทำให้เคสโล่งขึ้น การระบายความร้อนของPSUดีกว่า วัสดุที่ใช้ทำและแผงวงจรภายในดีกว่า

พอรึยังครับ
            ถ้าเอาเครื่องมา OC น่ะ ตอนเพิ่มไฟcpu / แรม ถ้าPSUจ่ายไฟไม่นิ่งล่ะก็ รอดยากครับ

และก็ PSU มากับเคส จ่ายไฟไม่เต็มวัตต์นะครับ ตัว 450w อาจจะจ่ายจริงได้แค่ 350w ไม่รู้จะถึงรึเปล่าเลย ลองเสียบสายทุกสายของมันดู ว่ามันจะจ่ายไฟให้พอรึเปล่า แจ่ PSU Enermax 460w ผม เสียบทุกสายยังใช้ได้จริงครับ

Comment

Originally posted by pinyata View Post
              ถ้าเพื่อ " ลดความเสี่ยง " ทำไมไม่ซื้อ UPS ดีๆซะเลยอ่ะ
              มันเป็นความเสี่ยงคนละแบบกันน่ะครับ

UPS มันช่วยป้องกันในเรื่องกระแสไฟที่จะเข้า PSU Router Modem อะไรพวกนี้อะครับ ป้องกันฟ้าผ่า ไฟตก ไฟดับ ไฟเกิน ไฟรั่ว ไฟ ๆ ๆ ๆ ฯลฯ ( ไม่รวมไฟไหม้นะ )

แต่ PSU มันลดความเสี่ยงของกระแสไฟที่ไหลเข้าอุปกรณ์โดยตรงครับ

ยกตัวอย่าง ท่านมี UPS ยี่ห้อ " ดีเลิศประเสริฐศรี " แต่ใช้ PSU ยี่ห้อ " วัตต์ละสลึง " ถึง UPS จะป้อนไฟเข้า PSU นิ่งเปรี๊ยะ คลาดเคลื่อนไม่เกิน 0.001% แต่ จาก PSU ไปอุปกรณ์ในเคส คลาดเคลื่อน 20% แบบนี้ ของข้างในมันก็พังได้เหมือนกันนะครับ

Comment

Enermax มันก็มีระบบกันไฟตกนิ

Comment

ก็เหมือนรถ toyota กะ bmw แหละ

ขับรถไปมันก็ถึงที่เหมือนกัน แต่มันคนละความรู้สึกกัน ความปลอดภัย มันผิดกัน

มันแล้ว แต่รสนิยม ความพอใจ งบประมาณแต่ละบุคคล

เกิดอุบัติเหตุขึ้นมา มันผิดกัน มันอุ่นใจกว่า

แนะนำให้นั่ง toyota ต่อไปแหละ .. อย่าไปซื้อมันเลย bmw

มันไม่ผิดหรอกที่จะใช้ psu เดิม
                  Last edited by ekhoho; 15 Oct 2006, 14:18:38.

Comment

จะ toyota หรือ bmw ถ้าชนก็พังเหมือนกันแหละ ขำๆ

สรุปว่า ใช้watt ละบาท นี้แหละครับ ไม่เปลือง
                    หายข้องใจแล้วล่ะ

ขอบคุณทุกคนเลยครับ

Comment

Originally posted by pinyata View Post
                      จะ toyota หรือ bmw ถ้าชนก็พังเหมือนกันแหละ ขำๆ
                      Beamer มีระบบกันล้อหมุนไม่เท่ากันเข้าโค้งมันใจไม่หลุด โตต้า Vios หลุดตั้งแต่เริ่มวิ่งแล้ว แซงไม่พ้นประสานงาไปก่อนแร้ว

Comment

Working...
                      X