overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: sound card onbroad กับ caetive SoundCard อย่างไหนแน่กว่ากัน

55555
    Guest

Talking sound card onbroad กับ caetive SoundCard อย่างไหนแน่กว่ากัน

ผมไม่รู้ว่าว่าระหว่าง sound onbroad ของ mainbroad m2m32-sli deluxe กับ การ์ดเสียงCREATIVE BLASTER AUDIGY VALUE 7.1 (1,000 บาท) อันไหนดีกว่าครับ เรื่องการ์ดเสียงอันนี้ผมไม่ค่อยถนัด หรือว่าจะแนะนำการ์ดเสียงรุ่นดีๆ ราคาไม่เเพง เหมาะกับลำโพง 7000+

อาร์ท
    Guest

Thumbs up

อ่านรายละเอียดที่กระทู้นี้เลยครับ

อธิบายเรื่อง Sound Card
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=61617

OverclockZone Member top41's Avatar

ไปอ่านตามลิ้งเลย

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

adi 1988B อันเดียวกับ บน P5B deluxe ขอบอกตามตรงว่า ห่วยสัด

สู้ live 0220 malay ยังไม่ได้เลย

ส่วน การ์ด creative ที่ไมไ่ด้ใช้ชิพ EMU เช่น audigy value

ขอบอกว่า ทั้งเนื่อทั้งตัว มันมีแค่ DAC กับ Software

ใช้ๆ ไปมันก็แค่ เสียงรบกวนน้อยกว่า onboard

ความมีน้ำมีเนื้อของเสียง สู้การ์ดที่ประมวลผล ระดับ hardware ไม่ได้

ตอนนี้แนะนำ ให้หา Audigy 2 หรือ Audigy 2 ZS แจ๊คทอง ราคา 1800-2000 น่าจะพอซื้อได้นะ

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

อยากรู้ว่าเสียงดีเป็นยังไง ลองซื้อการ์ดของผมไปฟังมั้ยครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

-.- 0220 มาเล โผล่มาทันที

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ถ้าคิดจะซื้อ Sound Card ให้เสียงดีก็ต้องอย่างต่ำ Crative Live 5.1 ครับ ขึ้นไป ถ้าถูกลงมาก็เสียงพอใช้ได้ครับ

แต่ถ้าคิดจะเล่น Sound onboard เสียงดีๆ ต้อง Chip ของ Realtek ครับ (ต้องเป็น Realtek AC97 ด้วยครับ เพราะเคยเจอ เป็น Chip Realtek ALC655 แต่ดันเป็นของ C-Media เซ็งตายเลยครับ) มันหลายรุ่น ตั้งแต่ ALC8xx หรือ ลงมาหน่อย ALC653 ALC655 ALC658 เสียงดีสู้ Sound Card ราคาแพงๆ ได้เลยครับ
    แถมยังเสียงดีกว่า Sound Card ถูก แบบ PCI หลายรุ่นเลยครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อเพิ่ม

เล่าจากประสบการณ์ครับ

OverclockZone Member Sensaura's Avatar

อย่าไปสิ้นคิด ซื้อ Soundblaster Live 24 Bit หรือ Audigy value เชียวนะ

เด๋วจะ โทษปี่โทษกลอง ว่าการ์ดห่วย สู้ Realtek ไม่ได้

OverclockZone Member Khow's Avatar

จริงๆก็ใช้ audigy value นะ ก็ดีกว่า soundmax 7.1 onboard เยอะที่สำคัญเวลาเล่นเกมแต่ก่อนภาพดันมาก่อนเสียงพอเปลี่ยนมาใช้ sound card ดีขึ้น เสียงมาก่อนภาพ(เวร) สงสัยต้องได้หาตังซื้อการ์ดจอใหม่แล้ว

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Quote Originally Posted by Sensaura View Post
    อย่าไปสิ้นคิด ซื้อ Soundblaster Live 24 Bit หรือ Audigy value เชียวนะ

เด๋วจะ โทษปี่โทษกลอง ว่าการ์ดห่วย สู้ Realtek ไม่ได้

Audigy value (ใช่อยู่เถียงใจขาดดิ้น 96Hkz 24 bit)ผมว่า ok เสียงดีกว่าออนบอด พอสมควร ลูกเล่นอาจจะน้อยกว่า Realtek
    รอท่านเรือรบ มาวิจจารณ์ อีกที

OverclockZone Member klinsmal's Avatar

ผมอีกคนที่เถียงใจขาดครับ ใช้ Audigy value ครับ เสียงดีกว่า Realtek 7.1 แน่นอนครับ เปิดเปรียบเทียบกันได้เลย ลำโพงเหมือนกันครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

กะลังจะสอยAudigy valueมาเล่นพอดีเลยอ่ะ อ่านเจอแบบนี้แล้วชักเริ่มลังเล แต่ทำงัยได้งบน้อยก็ต้องตัวนี้แหละนะ เหอะๆๆๆ....

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by Sensaura View Post

ผมน่าแหละครับ ที่โทษปีโทษกลอง
    ตอนแรกใช้ ออนบอร์ดของ VIA AC 97 อยู่ เสียงไม่ค่อยดี มันแหบๆ ไม่ปิ้ง (เลยเลิกคบ VIA AC 97)
    ซื้อการ์ด Soundblaster Live 24 Bit หวังจะเอาไปเล่น Midi คาราโอเกะ แล้วเสียงกลองมันหายเลยต้องโทษกลองมันไม่ดี ดีนะที่เพลงสมัยนี้มันไม่ค่อยมีเสียงปี่ ไม่งั้นโดนโทษปีอีกซะงั้น

แต่เสียงโดยรวมดีครับ ยกเว้น คาราโอเกะที่เป็น Midi ถ้าเป็น คาราโอเกะ MV ไม่มีปัญหา

Audigy Value ถ้าใช้ก็ต้องโทษกลองอีกครับ ไม่ได้โทษการ์ดเลยนะเนี่ย โทษแต่กลอง
    แต่ถ้าดูหนังฟังเพลงธรรมดี มันก็ดีอยู่แล้ว ก็ไม่ต่างอะไรกับ Sound onboard Realtek ซึ่งฟรีครับ ออกงานเล่นคาราโอเกะได้เงินกินคุ้มค่า Mainboard แล้วครับ

แล้วจะเสียงตังค์แพงกว่าไปทำไม ของฟรีก็เสียงดีอยู่แล้วอ่ะ ถ้าของฟรีแล้วเสียงไม่ดีก็ว่าไปอย่าง
    ถ้าได้ใช้ Realtek แล้วจะรู้ว่าเสียงเป็นอย่างไร

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

อ่านแล้วอยากเปลี่ยนเจ้า SB Live 7.1 24bit ไปเป็นตัวอื่นเลยแฮะ

แอบเห็น Audigy 2ZS แจ๊คทองของพี่ jojoro ยังไม่ออก ถ้ามีตังค์เอาแล้วนะนั้น

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    ผมน่าแหละครับ ที่โทษปีโทษกลอง
    ตอนแรกใช้ ออนบอร์ดของ VIA AC 97 อยู่ เสียงไม่ค่อยดี มันแหบๆ ไม่ปิ้ง (เลยเลิกคบ VIA AC 97)
    ซื้อการ์ด Soundblaster Live 24 Bit หวังจะเอาไปเล่น Midi คาราโอเกะ แล้วเสียงกลองมันหายเลยต้องโทษกลองมันไม่ดี ดีนะที่เพลงสมัยนี้มันไม่ค่อยมีเสียงปี่ ไม่งั้นโดนโทษปีอีกซะงั้น

แต่เสียงโดยรวมดีครับ ยกเว้น คาราโอเกะที่เป็น Midi ถ้าเป็น คาราโอเกะ MV ไม่มีปัญหา

Audigy Value ถ้าใช้ก็ต้องโทษกลองอีกครับ ไม่ได้โทษการ์ดเลยนะเนี่ย โทษแต่กลอง
    แต่ถ้าดูหนังฟังเพลงธรรมดี มันก็ดีอยู่แล้ว ก็ไม่ต่างอะไรกับ Sound onboard Realtek ซึ่งฟรีครับ ออกงานเล่นคาราโอเกะได้เงินกินคุ้มค่า Mainboard แล้วครับ

แล้วจะเสียงตังค์แพงกว่าไปทำไม ของฟรีก็เสียงดีอยู่แล้วอ่ะ ถ้าของฟรีแล้วเสียงไม่ดีก็ว่าไปอย่าง
    ถ้าได้ใช้ Realtek แล้วจะรู้ว่าเสียงเป็นอย่างไร
    ถ้าจะเล่น midi ต้องหาพวกชิพ EMU มาใช้ครับ จะสามารถใช้ soundfont ได้หมด

ปล. ของผมก็เล่นได้นะเอ้า EMU10K ด้วย แต่ขายไปแล้วจะมาบอกทำไมเนี่ย

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ลองดูผลทดสอบ จากการลอง ระหว่าง มีการ์ด กับไม่มีมั้ย

(ผิดผลาดคงไม่เป็นไรนะครับ)
    สเปกที่ลองครับ คือ AMD:AthlonXP 2600+ Ram:1024MB DDR1 VGA:WF6600GT 128DDR3 M/B:Asus A7N8X-X ระบบไม่ได้ OC เลย วิ่งเดิมๆ

ว่างจัด เครื่องมันเอ๋อๆ เลยถอดออกจากเคสมาซ่อม ก็เลยทดสอบไปเลย
    ผลเทส ::
    1024*768 3DMark
    soundcard อันนี้ขณะใส่ซาวด์ ของ Creative Audigy2 ZS ไดร์เวอร์จากเว็บของ Creative (ใช้จากแผ่นแล้วเน่า ต้องลงจากเว็บแล้วเข้าแผ่นไปลง mixer เอาเอง) การ์ดตัว SB0350
    2003 - score7284
    2005 - score2270

Sound Onboard ของ RealteK ALC650 ไดร์ฟเวอร์เป็นระบบของ Nvidia Sound
    2003 - score5362
    2005 - score2267

เผอิญว่า ตอนเทส 3DMark 2005 มันไม่มี Sound Test ครับ มีแต่ตัว 2003 แต่ผลที่ออกมา ก็เป็นแบบนี้ครับ

OverclockZone Member redondo16's Avatar

ผมเปลี่ยนจากC-Mediaบนบอร์ดเป็นSB PCI128ก็ดีขึ้นเยอะนะ

55555
    Guest

sound onbroad ที่ผมใช้เป็น

ADI 1988B 8-channel High Definition Audio CODEC

แล้วมานดีกว่า Auligy value 7.1 24 bit ป่าวครับ

OverclockZone Member

ผมก้อใช้ครับ อยากทราบเหมือนกัน จะมีใครมาตอบให้บ้างหว่า

เสียงของ Realtek AC'97 เวลาเล่นมิดี้คาราโอเกะมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ

เพลง Midi คาราโอเกะ รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง

ผมปรับแล้ว ปรับเพิ่มได้อีกนิดหน่อย แต่อย่างปรับมากเดี๋ยว ไม่ไพเราะ
    แต่ถ้าปรับเป็น Flat ได้ก็ยิ่งดีครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks