Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้เครมได้ป่าวคับ แนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้เครมได้ป่าวคับ แนะนำที

คือผมใช้แรม512x2ตัว bus400 แล้วslotแรมในMbมี4ช่องคับ ผมรองใส่แรมทีละตัวแล้วรองเปลี่ยนไปทีละslot ปารกฎว่า ตอนมันเปิดเครื่องจะมีค่าของแรมบอกประมาณว่าแรมเท่าไร,บัสเท่าไรใช่มั้ยคับ แต่มีอยู่1slotที่มันขึ้นว่าแรม512(มันเขียน5หมื่นกว่าๆ,รึ5พันกว่าๆ ไม่แน่ใจ...มองไม่ทัน- -")แต่บัสมันขึ้นเปน333 อ่ะคับ ผมรองทั้งหมด4slotเลย กับแรมทั้ง2อันด้วย(รองทีละตัว) มีอยู่แค่slotเดวนี่แหละที่บัสมันขึ้น333 แล้วแบบนี้MBมันมีปัญหารึป่าวคับ ผมเอาไปเครมได้มั้ยคับ,แล้วจะบอกอาการเขายังไงคับ แนะนำทีคับ Mb socket939 Chaintech vnf4/ultra

ส่วนตัวนะ(ย้ำ....ความคิดเห็นส่วนตัว)
    ผมว่ามันเป็นเรื่องปกตินะ ขึ้นอยู่กับว่าเวลาใช้งานคุณก็ต้องไปฟิกบัสเอาให้เป็น400ก็น่าจะได้แล้ว....

Comment

ถ้าลองแล้วเห็นบัสแรม 400 ได้ 3 slot แต่เห็นบัส 333 อยู่ 1 slot ก็เป็นที่เมนบอร์ดเพี้ยนมากกว่าแรมเสียครับ
      ถ้าจะเครมก็ควรเครมเมนบอร์ดบอกว่า slot Ram เสีย

Comment

รู้สึกจะปกตินะ กับ Athlon 64 รุ่นเก่าๆ (ก่อนคอร์ NewCastle) ใส่ 2 แถวจะใช้ DDR400 1T ได้ แต่ถ้าใส่ 4 แถวเต็ม จะได้แค่ DDR333 2T

Comment

แล้วมีวิธีเชคบัสแรมแบบชัวๆป่าวคับ ขอแบบเหนชัดๆ รองไปที่runพิมdxdiag มันก็ไม่เหนบอกบัสบอกแต่ว่ามีแรมเท่าไหร่

Comment

Originally posted by godzilla786 View Post
            แล้วมีวิธีเชคบัสแรมแบบชัวๆป่าวคับ ขอแบบเหนชัดๆ รองไปที่runพิมdxdiag มันก็ไม่เหนบอกบัสบอกแต่ว่ามีแรมเท่าไหร่
            - มันเป็นข้อจำกัดของชิปเซ้ต NF4 ครับ ถ้าใส่แรม 4 แถวจะวิ่งที่ 333 2T อัตโนมัติครับ แก้ไขมันได้ครับ
            - ถ้าอยากดูก็ใช้ CPU-Z เลยครับ ดูตรงแท๊ป Memory นะครับ

Comment

ใส่ 4 แล้วเป็นตามนั้นครับ

Comment

Working...
              X