ไม่ได้จะซื้อวันนี้ พรุ่งนี้หรอกคับ แต่พอดีเพื่อนมันมาปรึกษาผม แต่ไม่แน่ใจว่า ไอคอมสำหรับทำเพลง กะ ทำงานตัดต่อหนัง มันจะเลือกอุปกรณ์คล้ายๆกันรึปล่าว

(ประมาณเลือกเองประกอบเองได้ แต่ไม่กล้าฟันธงให้คนอื่นน่ะคับ)

งบ : 20,000 บาทคับ อยากจะรบกวนขอเป็น2 แบบคับ แบบไม่รวมจอ กับ แบบรวม จอ17" 1จอ

ลักษณะการใช้งาน : เน้นตัดต่อหนังเป็นหลักคับ (ไม่แน่ใจว่าโปรแกรมไหน แต่น่าจะเป็นตัวที่ เค้าชอบใช้กัน) และก็เล่นเกมส์ได้ด้วย แต่เจ้าตัวบอก ไม่ได้เน้นเรื่องเล่นเกมส์ใหม่มากเท่าไหร่

ความต้องการ :
C2D,Ram 1GB, HDD 2 ตัว เพื่อทำ RAID0, ส่วนอื่นๆ รบกวนแนะนำด้วยคับ

รายละเอียด ก็มีประมาณนี้คับ ขอบคุณครับ

ปล. อันนี้อยากถามเพื่อเป็นความรู้คับว่า ลักษณะงานแบบข้างบน เราควรต้องเน้นที่อะไรเป็นหลักคับ