Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการไรท์ V2D หรือ DVD อ่ะ ว่า ไรท์ที่ความเร็ว กี่ X

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการไรท์ V2D หรือ DVD อ่ะ ว่า ไรท์ที่ความเร็ว กี่ X

ปกติ ไร?ที่ความเร็วเท่าไหร่เหรอ จึงจะนำไปดูกับเครื่องเล่นได้ตามปกติอ่ะ
    อย่างเช่น VCD อ่ะ ไรท์ ที่ 16x แล้ว ดูได้ปกคิไม่กระตุกอ่ะไร
    แต่ DVD ไม่เคยไรท์มาก่อน แล้วเค้าใช้ความเร็วเท่าไหร่เหรอครับ จึงดูกับเครื่องเล่นได้อ่ะ

แผ่น DVD RW แผ่นอะไร ที่เทียบราคากับคุณภาพ ok กว่ากัน ปริ้นโกะ ดีไหม ปกติเค้าขายอผ่นละเท่าไหร่น่ะครับ จะไปซื้อแล้ว จะได้ซื้อถูก อ่ะ

DVD ผม ไรท์ ที่ 4x ตลอด ครับ ประมาณ 10 นาที ต่อ 1 แผ่น...

แผ่น DVD ผมใช้บริการที่นี่อยู่ครับ http://www.dvdr2u.com/

Comment

6X กำลังเหมาะครับ V2D ผมทำแล้วเขียนลงแผ่น Princo แจ่มๆ

Comment

อ่านเรื่อง bitsetting ครับ

http://www.justusers.net/knowledges/dvdknow.htm

DVD+R, DVD+RW, DVD+R DL มีความสามารถที่ไม่มีในคู่แข่ง (แบบ -) คือ ความสามารถที่เรียกว่า bitsetting

ซึ่งเป็นการเปลี่ยน book type ของแผ่นให้กลายเป็น DVD-ROM ทำให้ความเข้ากันได้ของ DVD+R, DVD+RW, DVD+R DL เพิ่มขึ้นไปใกล้เคียง หรือมากกว่า คู่แข่งแบบ -

เพราะเครื่องอ่านโดนหลอกว่าแผ่นนี้เป็นแผ่น DVD-ROM (แผ่นปั๊ม) ไม่ใช่แผ่น DVD+R หรือ DVD+RW หรือ DVD+R DL บางคนบอกว่าตอนนี้ DVD+R ที่เปลี่ยน book type เป็น DVD-ROM มีความเข้ากันได้เทียบเท่าแผ่น DVD-ROM จริงๆเลยทีเดียว

ซึ่งความสามารถนี้ทำให้แผ่น DVD+R/RW/R DL ล้ำหน้า DVD-R/RW เพราะ DVD-R/RW นั้นไม่สามารถเปลี่ยน book type ได้

อนึ่ง bitsetting นี้ตัวเครื่องเขียนจะต้องสนับสนุนด้วย เครื่องเขียนบางเครื่องทำ bitsetting ได้เฉพาะแผ่น DVD+R หรือบางเครื่องทำได้เฉพาะ DVD+R DL บางเครื่องทำได้ครบทั้ง DVD+R, DVD+RW, DVD+R DL
        บางเครื่องเปลี่ยนให้โดยอัตโนมัติ บางเครื่องต้องเข้าไปเซ็ตก่อน ต้องดูเป็นเครื่องๆไป ทั้งนี้อาจขึ้นกับ firmware ด้วย เครื่องเดียวกันตอนนี้อาจทำไม่ได้แต่อัปเกรด firmware แล้วอาจทำได้

Comment

4x

Comment

DVD 4X ISO หรือ File หนัง หนัง DVD หนัง V2D ต้อง 4x ครับ แต่ถ้า DATA ธรรมดากี่ x
            ก็บ่อยั่น

Comment

ผมใช้แต่ DVD-RW กับ +RW ไรท์ที่ 4x 2x ประจำ

ส่วน CD พินโก้ เลิกใช้ไปละห่วยแตกได้ใจ

DVD ใช้แต่ Sony TDK แค่เนี่ย *-*

Comment

ผมใช้ 6X ครับ ใช้ Princo DVD8X ครับ ดูดีไม่มีปัญหาครับ

Comment

4x แน่นอนสุดครับ เอาชัวร์ไว้ก่อน แผ่นที่ใช้ Verbatim

Comment

ไรท์ความเร็ว 8X ครับ ใช้แผ่น D.O.K., Risheng และ Smart ดูได้ไม่กระตุกเลยนะ แต่ช่วงที่ไรท์ห้ามเล่นเกม แต่เล่นเน็ตหรือ เอ็มเอสเอนได้ไม่มีปัญหา

Comment

ใช้ 4x เพราะว่ามีได้แค่นี้

Comment

ปกคิผมใช้ 16X เร็วดี อิอิ แผ่นพวก philips sony

Princoเน่าๆใช้ไปสักพักเด๋วรู้เรื่อง 555+

Comment

ผมไรท์ 8x ทุกแผ่นเลยไม่ว่าจะแผ่น 4x 8x 16x เพราะลอง scan ดูแล้วที่ 8x ผลสแกนแทบไม่ต่างจาก 4x ก็เลยไม่รู้ว่าจะเสียเวลามากกว่าเดิมไปทำไม

Comment

It's up to DVD Writer.
                            If your DVD Writer is good, it will make your DVD-R better.
                            If your DVD Writer is bad, it will make your DVD-R bad.

Comment

Working...
                            X