Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมน้องผมหลับเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมน้องผมหลับเอง

สเป็ค CPU AMDx2 1.90[3,100]
    m2v
    RAM 1 Gb
    VGA GALAXY GF8500

ผมลงวินโดว์ XP เวอร์2002 [ไม่ใช่ของแท้นะคับ] ผมใช้ทำงานไม่ก็เล่นเกมส์สักพักประมาณ1ชั่วโมงกว่าๆได้มันก็จะค้างไปเลยบางทีมันก็ดับไปเอง แล้วก็อีกอย่างคือผมไม่สามารถลงไดร์เวอร์เมนบอร์ดได้1ตัวซื้อเคยโพสไปแล้วอ่ะคับ คูลเอนเควส อะไรเนี่ยหละคับ แล้วก็บางที่เวลาเปิดเครื่องมาใหม่ๆ จอจะเป็นสีแบบเละๆๆต้องกดปิดแล้วเปิดใหม่หลายรอบถึงจะหาย ผมลองลงวินโดว์ใหม่หลายรอบแล้วหละคับ ช่วยแสดงความคิดเห็นที่คับท่านผู้รู้

ป ล ผมจะซื้อวินโดว์64แท้มาลงมันจะดีมั้ยคับ
    Last edited by pommarin; 18 Jun 2007, 15:07:09.

สงสัยกาดร์จอออกอาการแล้วมั่งครับ แบบว่าจะเสีย ลองเปลี่ยนกาดร์จอเป็นตัวอื่นหรือยังครับ ลองดูนะ ผมก็ไม่ค่อยทราบเท่าไรครับ

Comment

เหอๆ วินโดส์ 64bit นะหรอคับ ใช่ความหมายนี้ป่าว ถ้าใช่ผมว่าอย่าเลยคับ
      เสียเวลาเรื่องไดรเวอร์ และบางโปรแกรมก้ไม่สามารถรันบน 64 bit ได้คับ

Comment

มันจะเป็นที่วินโดว์รึป่าวที่ลงไดรืเวอร์ไม่ได้ คับ

Comment

เรื่องภาพเละๆ ลองเช็คที่การ์ดจอดูนะครับ เรื่องค้างน่าจะเป็นที่ความร้อนซีพียูก็เป็นได้ เรื่องไดร์เวอร์เมนบอร์ดไม่น่าจะมีปัญหามากเท่าไหร่นะผมว่า เออแล้วอีกอย่างนะครับถ้าลงแผ่นไดร์เวอร์ไม่ได้ลองลงจากแฟตไดร์ดูนะครับ

Comment

อย่างแรกเลย ไม่ให้ Win มัน restart เอง
            1) My Computer > Properties > Advanced > ที่ Starup and Recovery เลือก Setting เอา Automatically restart ออกคับ ( ถ้าเอาออกอยู่แล้วก็ไม่ข้ามไปคับ )
            2) ลอง เอา Ram มาขัดกับยางลบ ดูคับ
            3) เคลีย CMOS หรือ ถอดถ่านเมนบอร์ด แล้ว เอาใส่เข้าไปใหม่
            ( ทั้ง 3 ข้อข้างบนทำง่ายมาก ถ้ายังไม่หายก็ ลองทำข้อต่อไปคับ )
            4) ลอง Windox Xp 2006 V.9 ดูคับ ผมว่าตัวนี้เสถียรมากที่สุดในปี 2006 !
            5) ทำทั้งหมดที่กล่าวมาแล้ว ลง Driver บอร์ด ทุกตัวครบ แล้วยังไม่หาย คงเป็นที่ Psu หรือ Ram แล้วหละคับ

ปล. Win64 อย่าไปเล่นเลยงับ ผมคิดว่ามันยังไม่เสถียรและยังไม่เป็นที่นิยมด้วยอ่าคับ
            ( คนใช้น้อยพอมีปัญหาเลยแก้ไขหรือสอบถามยาก )
            Last edited by ZaKaChI; 22 Jun 2007, 09:23:57.

Comment

Update bios ครับ และเช็คความร้อนของ cpu
              Last edited by Wizardmans; 22 Jun 2007, 00:49:44.

Comment

ตามข้างบนเลยครับ แต่ผมก็สงสัยแรม

Comment

สีเละๆ หรือสีเพี้ยนป่าวครับ ตั้งแต่เปิดเครื่องเลย หรือว่า พอเข้า windows ครับ
                  ลองเปิดฝาเครื่องดูว่าตัวการ์ดจอมันใส่ได้ลงสนิทกับตัวบอร์ดหรือเปล่า
                  และ psu มีปัญหาหรือเปล่าครับ
                  และก็ ความร้อน cpu กับ VGA

Comment

เล่น Winvista 32 Bit ไปเลยครับ กระจายๆๆ

Comment

ลองเอาการ์ดจอไปเคลมเลย (ถ้ามีประกันนะ)เอาของใหม่มาลองเลย

ถ้าไม่ดีขึ้นก็ลองทำอย่างอื่นดู

Comment

Working...
                      X