overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 77

Thread: คุยเรื่องลำโพงกันดีกว่า

OverclockZone Member

Smile คุยเรื่องลำโพงกันดีกว่า

...เกริ่นนำ...มีวันหนึ่งผมมีโอกาสได้ไปเที่ยวที่ IT City ไปแผนกขายลำโพงเดินๆ ไปเจอลำโพงเสียงดีมากมาย มีหลายตัวมากผมสนใจ(แต่ไม่มีเงินหรอก) เลยเดินเข้าไปถามพี่เค้าว่า "พี่ครับ ลำโพงนี้บางอันมันก็มี Sub..+ลำโพงเล็กๆ 2ตัวมั้ง+5 ตัวมั้ง+7ตัวมั้งหล่ะครับ แล้วเค้าก็บอกว่า ลำโพงนี้มันมีแบบ 2.1-5.1-7.1เค้าก็อธิบายให้ผมฟัง แล้วผมก็มาสนใจอยู่ประโยคนึ่งที่พี่เค้าบอกว่า 2.1 เนี้ยมันเหมาะกับกันฟังเพลง ส่วน5.1 เนี้ยมันจะเหมาะกับการ ดูหนัง ส่วน7.1มันจะเหมาะกับดูหนังและฟังเพลง" ซึ่งอันนี้ผมไม่รู้มาก่อนเลย ครับ(เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไร)
    ....พอถามเสร็จผมก็เดินดูเรื่องเปิดตัวนั้นมั้งตัวนี้มั้ง แต่ก็เสียงพอกันหมด(เสียงดีนะ) แต่ที่สนใจมากที่สุดคือของCreative รู้สึกว่าเสียงจะดีที่สุด ..
    เรื่องลำโพงผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร ขอยี่ห้อไหนดีพี่น้อง ที่รู้เรื่องนี้ช่วยอธิบายให้ฟังที่นะครับสนใจจะเลือกลำโพงเอาไว้ฟังเพลงเพราะสักตัว ช่วยอธิบายประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไอ้ลำโพง หลายๆ channel พวกนี้ จำเป็นต้องมี soundcard พ่วงด้วย

OverclockZone Member 12040010's Avatar

แนะนำ Creative กับ Altec ครับ
    แนะนำให้ซื้อการ์ดเสียงซักตัวด้วยนะครับ
    ออดิจี้ ก็ไม่แพงเกินไปครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

คนขายมันก็พูดไปเลื่อยครับ

7.1 ดูหนังเล่นเกมส์สะจัยมากครับ
    แต่จิงๆ5.1ก็พอและ

ถ้าไม่มีซาว ก็แปกหน่อย หุหุ

OverclockZone Member cobra's Avatar

2.1 ก็ดูหนังได้ ถ้าไม่มากเรื่อง...

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

2.0 2.1 5.1 7.1 ก็ให้เสียงออกมาเหมือนกัน

แต่มิติเสียงที่มันทำได้อาจจะไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับหลายสิ่งเช่น ซาวการ์ด สิ่งที่ฟัง

NECROMANCER
    Guest

Smile

จะซื้อลำโพง 5.1, 6.1 หรือ 7.1
    ต้องคำนึงถึงพื้นที่ในการวางลำโพงด้วยนะ

ไฟล์เพลงส่วนใหญ่นั้นเขาว่า ถูกบันทึกมา ให้ออกแค่ลำโพงคู่หน้า ซ้ายขวา และ subwoofer
    เมื่อนำมาเล่นกับ ลำโพง แบบ 5.1, 6.1 หรือ 7.1
    ลำโพงตัวที่เหลือ เสียงมันจะไม่ออกมาครับ

แต่ใน Software ที่เขาแถมมากับ sound on board หรือ sound card หรือ โปรแกรมอื่นๆ
    สามารถจำลอง ให้เสียงออกครบลำโพงทุกตัวได้
    ซึ่งบางคนก็ชอบ แต่บางคนก็ไม่ชอบ
    ข้อนี้คุณต้องไปลองฟังเอาเอง
    ด้วยเหตุนี้ ถ้าใครจะซื้อลำโพง เพื่อไปฟังเพลง เขามักจะแนะนำให้ ซื้อ ลำโพงแบบ 2.1

แผ่นหนัง DVD ก็ต้องดูว่า คุณซื้อแผ่นแบบไหนมา
    บางแผ่น บางเรื่อง ก็ตัดเสียงระบบ 5.1 ออกไป

เกมที่คุณจะซื้อมาเล่นก็คล้ายๆ กัน ว่า มันสนับสนุนระบบเสียง 5.1 ขึ้นไปหรือเปล่า

vasag's Avatar

จะ 2.1 หรือ 5.1 หรือจะ7.1 มันอยู่ที่เงิน นอกนั้นถ้าไม่คิดมากก้อ มันได้เหมือนกันยุคนี้พอเพียง

OverclockZone Member 12040010's Avatar

Quote Originally Posted by NECROMANCER View Post
    จะซื้อลำโพง 5.1, 6.1 หรือ 7.1
    ต้องคำนึงถึงพื้นที่ในการวางลำโพงด้วยนะ

ไฟล์เพลงส่วนใหญ่นั้นเขาว่า ถูกบันทึกมา ให้ออกแค่ลำโพงคู่หน้า ซ้ายขวา และ subwoofer
    เมื่อนำมาเล่นกับ ลำโพง แบบ 5.1, 6.1 หรือ 7.1
    ลำโพงตัวที่เหลือ เสียงมันจะไม่ออกมาครับ

แต่ใน Software ที่เขาแถมมากับ sound on board หรือ sound card หรือ โปรแกรมอื่นๆ
    สามารถจำลอง ให้เสียงออกครบลำโพงทุกตัวได้
    ซึ่งบางคนก็ชอบ แต่บางคนก็ไม่ชอบ
    ข้อนี้คุณต้องไปลองฟังเอาเอง
    ด้วยเหตุนี้ ถ้าใครจะซื้อลำโพง เพื่อไปฟังเพลง เขามักจะแนะนำให้ ซื้อ ลำโพงแบบ 2.1

แผ่นหนัง DVD ก็ต้องดูว่า คุณซื้อแผ่นแบบไหนมา
    บางแผ่น บางเรื่อง ก็ตัดเสียงระบบ 5.1 ออกไป

เกมที่คุณจะซื้อมาเล่นก็คล้ายๆ กัน ว่า มันสนับสนุนระบบเสียง 5.1 ขึ้นไปหรือเปล่า
    ไฟล์เพลงส่วนมากออกเฉพาะซ้ายขวาอยู่แล้วครับ
    ไม่มีที่เขาแยกเสียงออกซับวูฟเฟอร์หรอกครับ
    แต่เสียงที่ออกจากซับวูฟเฟอร์นั้นจะเป็นเสียงต่ำกว่าปกติที่ลำโพงคู่หน้าลงไปไม่ถึงครับ
    ทำให้ความถี่เสียงกว้างขึ้นกว่าเดิมและดูมีมิติมากขึ้นครับ
    ลำโพงที่เค้าใช้สำหรับฟังเพลงจริงๆ คือ2.0ครับ ลำโพงก็ต้องมีคุณภาพที่จะลงเสียงต่ำขนาดนั้นด้วยนะครับ
    เพราะเสียงที่ออกมาจะไม่หลอกเราครับ ซ้ายเป็นซ้าย ขวาเป็นขวา เพราะตอนนี้ยังไม่มีใครมิกซ์เสียงให้ออกเป็น 5.1 หรอกครับเพลงอะ ยังเป็นแค่ระบบสเตอรีโอ แต่ดีวีดีคอนเสริตร์เค้าก็เริ่มมิกซ์กันแล้วครับเสียง5.1กับ7.1 โดยเอาเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นออกลำโพงกันคนละตัวไปเลยครับ ทำให้เรารู้สึกว่าอยู่ในคอนเสริตร์นั้นจริงๆ แต่เครื่องดนตรีหลักกับเสียงร้อง ยังไงๆเค้าก็ยังมิกซ์ออกคู่หน้าครับ
    ป.ล ขอโทษด้วยนะครับ ตอนแรกกะว่าจะไม่พูดเรื่องนี้เพราะจะให้ได้ลำโพง2.0ที่มีคุณภาพดีแพงมากครับ ใช้2.1ดีกว่า ผมเองก็ยังใช้อยู่เลยครับ แนะนำครับ2.1

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ตอนนี้ใช้5.1 เริ่มเบื่อจะหันไปใช้2.1แทน

OverclockZone Member PODz's Avatar

ขอบอกว่าต้องลองครับแล้วจะติดใจ คุณจะฟังแบบธรรมดาไม่เข้าหูเลย อิ อิ. ..
    + การ์ดดีๆซักตัวนะ ดูดีกว่าเยอะ

-------------------------------------------

OverclockZone Member kingmax's Avatar

มันอยู่ที่เงินทั้งนั้นอะครับ อยากได้ก็อยาก แต่เงินมะมีครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

7.1 เวลาจะฟังเพลง มันก็เช็ตให้ออก 2ch ได้นี่ ทำไมจะฟังเพลงไม่ได้ ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย แต่มันจะแพงกว่า ก็มันหลายตัวนี่ มีตังก็ซื้อไปเถอะ

แล้วอีกอย่าง ที่สำคัญจริงๆไม่ใช่ 2.1 หรือ 7.1

ลำโพงที่ฟังเพลงเพราะจะดูหนังไม่มันส์ แล้วก็ลำโพงที่ใช้ดูหนัง จะฟังเพลงไม่ค่อยดี เสียงมันคนละสไตล์ จะหาตัวที่มันเฟอเฟคจริงๆยากมั้ง แพงงงงงงง เครื่องเสียงชุดละครึ่งล้านยังเอาให้ดีทั้งสองอย่างยากเลย

จะให้ฟันธงก็ไม่ได้อีก หูใครหูมัน ไปลองเลือก ชอบก็เอาเลย

เวลาไปเลือก ถึงไม่มีประสบการณ์ ก็ต้องพยายามมีให้ได้ หาโอกาสลองฟังดูหลายๆตัว ไม่ต้องรีบหรอก ดีกว่าเสียเงินแพงแล้วยังไม่ได้ของที่ถูกใจ

ในห้างใหญ่ๆเนี่ย ตัวแพงๆที่วางโชว์ให้พนักงานลองเปิดให้ฟังดู ถึงสถานที่จะไม่อำนวย แต่ก็จะได้รู้ ว่าเสียงที่เรียกว่าดีควรจะเป็นแบบไหน

ไม่ใช่เบสบวม แล้วบอกว่าเสียงนุ่ม เพราะ....หรือว่าเบสแตกฟังแล้วเร้าใจ.....ไม่ไหวนะ

อ้อ...แล้วก็พอเอามาแล้ว...ก็ไม่รู้ว่าเสียงจะเหมือนตอนอยู่ที่ร้านหรือเปล่านะ....ตามร้านมันก็ใช้ออนบอด+สายพ่วงหลายตัว+สถานที่เสียงอึกทึก....พอเอามาฟังที่บ้านแล้วไม่รู้ว่าเสียงจะเปลี่ยนไปขนาดไหน ถ้าเปลี่ยนไปในทางที่ดีก็โอเคนะ แต่ถ้าตรงกันข้ามก็ซวยไป

ปล.....เวลาจะเลือกลำโพง...อย่าใช้ MP3 ในการตัดสินใจเลือก........อย่า....
    Last edited by ARES; 19 Jun 2007 at 09:57:27.

2.1 4.1 หรือมากกว่า แต่ที่ราคาเท่ากัน ตัว 2.1 จะน่าดีกว่าเยอะต้องลองฟังดูครับ

ผมไม่ได้บอกว่า 7.1 จะฟัง 2.0 หรือ 2.1 ไม่ได้นะครับ
    แต่บอกว่าจริงๆแล้วเวลาเค้าทำเพลงหนะเค้ามิกซ์แค่นั้น
    ถ้าจะฟังเพลงจริงๆก็หา 2 ตัวที่มันตอบสนองความถี่กว้างๆ ดีกว่าครับคุ้มราคากว่า
    ป.ล. ซัฟวูฟเฟอร์เซทไม่ให้มันออกได้รึเปล่าหละครับ
    ถ้าได้เสียงมันก็ลงต่ำไม่ได้อีกหละครับ ผมเลยอยากจะบอกว่าฟังเพลงเลยต้องใช้2.0ครับ

เสียบลำโพง 7.1 /5.1 /6.1 เข้าไปกับการ์ด creative

เวลาฟังเพลง มันก็จะออก 2 channel หน้า + Subwoofer

** ถ้า เปิด CMSS3D มันก็จะออก ครบทุก channel แบบ 3มิติ

** มันมีให้เลือกแบบ stereo surround ด้วย คือ หน้า = หลัง

SB live ไม่มี CMSS 3D มันก็ออกแค่ คู่หน้า + Subwoofer

****แต่ถ้าเปิด EAX จำลองสถานที่ เช่น Small room มันก็ ออกครบนะ แต่เป็นแบบจำลอง small room

ส่วน onboard เช่น Realtek ผมลองแล้ว คือ ออกครบ แต่.. หน้า = หลัง เวลาฟังเพลง

ส่วน เวลาเล่นเกมส์หรือ ดูหนัง นั่นอีกเรื่องหนึ่ง

ปล ผมชอบ Stereo ที่สุด

OverclockZone Member star2exodus's Avatar

ผม 2.1 ไม่มีที่วาง หุหุ

Quote Originally Posted by 12040010 View Post
    ป.ล. ซัฟวูฟเฟอร์เซทไม่ให้มันออกได้รึเปล่าหละครับ
    ถ้าได้เสียงมันก็ลงต่ำไม่ได้อีกหละครับ ผมเลยอยากจะบอกว่าฟังเพลงเลยต้องใช้2.0ครับ

SB live ใช้ 5.1 ถ้าไม่ติ๊ก bass redirection Sub มันก็ไม่ออกนะ
    Last edited by battlecruiser; 19 Jun 2007 at 18:24:51.

audigy ก็เช่นกัน

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks