Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cool 'n Qiuet คืออะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cool 'n Qiuet คืออะไรหรอครับ

Cool 'n Qiuet คืออะไรหรอครับใช่ที่ทำให้ cpu เย็นหรือเปล่าครับและมีวิธีการทำอย่างไรหรอครับ อยากรู้มากครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เทสโนโลยี ลดการใช้พลังงาน ของ CPU AMD รับ โดยการ ลดไฟเลี่ยง CPU และลดตัวคูณ CPUลง ครับ (เวลาที่CPU ไมได้ทำงานในการประมาลผมนะครับ)

แน่นอน การทำแบบนี้ทำให้ CPUเย็นลง แต่ถ้าเมื่อ มีงานที่ CPU ต้องออกแรงเป็นเวลานานๆ มันก็รอนเท่าเดิมครับ

Comment

Cool n quite คือ เงียบ และ เย็น คล้ายๆเทคโนโลยี speed step ของทาง intel ครับ
      คือการลดตัวคูณลง เพื่อให้ cpu มีความเร็วต่ำลง จึงทำให้มีความร้อนน้อยลง ในขณะที่ cpu ไม่ได้งานหนัก

วิธีการเปิดใช้ฟังก์ชันนี้มีสองขึ้นตอนคือ เปิดฟังก์ชันนี้จากในเมนบอร์ด และลงไดรเวอร์เพื่อให้วินโดวส์สามารถเรียกใช้งานฟังก์ชันนี้ได้ครับ ต้องทำทั้งสองอย่างนะครับไม่ใช่เลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่ง

Comment

แล้วถ้าเรา overclock ควรปิดไมอะอยากรู้

Comment

ขึ้นอยู่กับบอร์ดครับ

Comment

ตอนนี้ก็เปิดใช้อยู่นะ แล้วจะรู้ได้ยังไงครับว่ามันทำงานอยู่อ่ะครับ นี่ผมไปปรับ ใน control panal - power option - minimal power management แล้วด้วยนะ

อยากรู้ว่า จะดูยังไงว่ามันทำงาน แล้ว oc ได้บ้างไหม

Comment

CPUZ

Comment

ก้ออย่างเช่นของผม X2 3600+ @2.2 เวลาไม่ใช้งานมันลดลงไปเหลือ @1.1 ประมาณนี้อ่ะ แล้วก็ Cool'n Quiet ไม่น่าจะเกิน 40 องศาน่ะ (ถ้าเปิดแล้ว ทิ้งไว้เฉยๆ) ของผม X2 3600+ กับ X2 3800+ เปิดแล้วไม่เคยเกิน 37 องศาอ่ะ ปล่อยคอมให้โหลดบิตไป หุหุ

Comment

Working...
                X