overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ถาม : เรื่องค่าไฟบานเบอะ อ้าวคิดกันยังไงเนี่ย

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Default ถาม : เรื่องค่าไฟบานเบอะ อ้าวคิดกันยังไงเนี่ย

สวัสดีครับ เพื่อน OCZ เดือนที่แล้วเสียค่าไฟเกือบพัน เปิดคอมวันละไม่เกิน 3 ชั่วโมง หักออกจากค่าไฟฟ้าต่างแล้วนะเนี่ย เซ็ง....

ว่างๆกันมาช่วยผมคิดหน่อยนะครับ
    ปกติการใช้คอมพิวเตอร์ 1เครื่องที่

สเปคเครื่อง PSU 300 WATT จอ CRT
    อุปกรณ์ครบ จะกินไฟมากขนาดไหนต่อชัวโมง คิดกันแบบไหน

ถ้าตอบไม่ได้ก็ช่วยประมาณมาให้หน่อยนะครับ

บ้านท่านเล่นคอมเสียค่าไฟต่อเดือนประมาณไหนกันบ้าง

รบกวนๆๆ

OverclockZone Member nong_f's Avatar

บ้านที่ผมอยู่นี้เสียค่าไฟเดือนละ4-5หมื่นครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ผมว่า แค่คอมเครื่องเดียวมันกินไฟเดือนนึงคงเท่าๆกับทีวีจอใหญ่ๆหน่อยสักเครื่องอ่ะนะครับ
    แต่สิ่งที่ตามมาเวลาเราใช้คอม ลองคิดตามนะครับ เราเปิดพัดลม เปิดแอร์ เปิดไฟ ด้วยรึปล่าว แฮะๆๆพวกนี้แหละตัวดี มันเป็นผลที่ตามกันมาติดๆเลยล่ะ จะว่าไปถ้าเทียบกันแล้ว ผมสังเกตุดูนะ หน้าหนาวผมจะใช้คอมนานกว่าปกติ แต่ค่าไฟมันดันถูกกว่าตอนที่ผมใช้คอมหน้าร้อน ซึ่งผมใช้งานวันละไม่กี่ ชม. หรือบางวันไม่ได้เปิดเลยก็มี อ่ะ มันน่าคิดมั้ยล่ะ อิๆๆ

OverclockZone Member

บ้านหรือหออ่ะ
    ถ้าหอค่าไฟแพงกว่า ผมเปิดเกือบ 24ชม. ค่าไฟล่อไป 3-4000 ห้องไหนไม่มีคอมแค่ 1-2000
    แต่ถ้าที่บ้าน ไม่เกิน 2000อ่ะ

คุณบอก
    เปิดคอมวันละไม่เกิน 3 ชั่วโมง
    ก็ไม่น่าจะเท่าไรน่ะครับ

ถ้าจำไม่ผิด ดูที่ค่ายูนิตสิ
    ยูนิต = กิโลวัตต์ * ชั่วโมง
    1ยูนิต ผมก็ไม่แน่ใจ 2-4 บาทอ่ะมั้ง ถ้าหอ 5-6 บาท
    จอกินไฟเท่าไรก็ลองxดูเอานะครับ หุหุ
    Last edited by คน; 18 Jun 2007 at 22:22:50.

OverclockZone Member GyeonWoo's Avatar

อยู่หอเปิดคอมทิ้งไว้ทั้งเดือนแถมไฟอีก2ดวงพัดลมตั้งพื้น2ติดผนัง1 ไม่เกิน500อะครับ^^

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

อยู่หอค่าไฟแพงสาด อ่ะเคยขึ้นถึง 4พัน ครั้งหนึ่ง ไม่เปิดแอร์นะ

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

ของผมเปิดทั้งวันทั้งคืนไม่เกิน140บาทต่อเดือนครับ2เครื่องด้วย..... ไม่ใด้โกหกนะ

เพราะมันเป็นไฟแบบ3เฟสครับ

OverclockZone Member matefeedkillrepeat's Avatar

ผมเปิด24ชม ค่าไฟคอมอย่างเดียวประมาณ 350ได้ครับ เดือนแรกๆ200นิดๆ หลังๆมาเพิ่มเอาๆ ค่าFt อะไรของมันก็ไม่รุ้เพิ่มแหลก (เปิดมาประมาณ4ปีแล้วครับ ด้วยpower noname )

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

ผมเดือน 500 ครับ อยู่คนเดียว คอม ทีวี ตูเย็น พัดลม กระติกน้ำร้อน

เปิดคอมพ์วันละ 6 ชั่วโมง

OverclockZone Member คุณถั่ว's Avatar
    เสิงสาง->โคราช->อ่อนนุช->ประเทศไทย->ใน

ผม 900-1000 บาทครับ
    ไม่ต่ำกว่า 900 และไม่เกิน 1000
    แพงชิบ ทั้งที่ห้องก็ไม่มีอะไรเลย
    นอกจากของใช้ที่จำเป็นและ เปิดกระหน่ำทั้งวันทั้งคืน อิๆๆ

คอม 2 เครื่อง
    เครื่องผมเปิดเกือบ 24/7 เหมือนกัน
    หลังจากเลิกงานแล้วก็เล่นเกมส์ - ทำงาน(ส่วนน้อย)
    กว่าจะนอนก็ ตี1 ตี2 บางทีก็ฟุบคาโต๊ะเลย ไม่ได้ปิด เฮ้ออออออออออ

OverclockZone Member sc's Avatar

วันนี้ทำไมคนถามค่าไฟเยอะจัง ควรติดตั้งมิเตอร์ไฟไว้ที่คอมเลย จะได้รู้จ่ายเท่าไร คิดหน่วยละบาท อิๆๆ(ขำๆ)

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

Quote Originally Posted by nong_f View Post
    บ้านที่ผมอยู่นี้เสียค่าไฟเดือนละ4-5หมื่นครับ
    ท่าน เปิดห้องหรือคับในบ้าน -*-''a ไมค่าไฟ แพงกว่า 7-11 อีกอะ

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

Quote Originally Posted by nong_f View Post
    ท่าน เปิดห้างหรอคับ -*-''a ไมค่าไฟ แพงกว่า 7-11 อีกอะ

ผมเปิด 24 เปิดแอร์ ทั้งคืน ทุ่ม - เที่ยงวัน 1500 BTU ประมาณ 2500 คับ

ปล. เค้าลดค่าไฟหนิคับ ตอนนี้ หน่วยละ 3 สตางค์

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ผม เปิดเครื่องเดียว วันละ 1-5 ชม.ส่วนอีกเครื่อง เปิดประมาณ 20-25 ชั่วโมง/เดือน
    แค่คอมประมาณ 200/เดือนครับ จากค่าไฟทั้งหมด 1000-1500
    แพงเพราะแอร์ 2 เครื่อง(เปล่ยนแล้วเครื่องนึงเป็นของ ซัยโจ ที่มัน Super hybrid เปลี่ยนมาครึ่งเดือน ค่าไฟลงมา200 ) และก็ทีวี+เครื่องรับดาวเทียม ที่บางครัง ดูกันแล้วไม่ยอมปิด - -*ทิ้วไว้ทั้งวัน

OverclockZone Member ASBK's Avatar

ผมเน้นเลยเปิดเคื่องคอมเท่านั้น กะพัดลมปกติ 1 ตัว ล่อไป 500 บาท เปิดแค่วันละ 3 ชั่วโมง สงสัยคงต้องดูไอ้คนเก็บค่าไฟซะแล้ว

OverclockZone Member konicabook's Avatar

แล้วถ้าเปลี่ยนมาเป็นจอ LCD แทนจอ CRT จะประหยัดค่าไฟ กว่าหรือปล่าวครับ

OverclockZone Member ninep's Avatar

Quote Originally Posted by konicabook View Post
    แล้วถ้าเปลี่ยนมาเป็นจอ LCD แทนจอ CRT จะประหยัดค่าไฟ กว่าหรือปล่าวครับ
    ต้องคิดระยะยาว แต่ LCD มันถนอมสายตาว่านิ...

OverclockZone Member

- - เคยดูเล่นสมัยใช้ 9800pro
    เล่นเกมตกชมละประมาณ 0.2 Unit ครับ
    คงต้องถามก่อนว่าอุปกรณ์ภายในมีอะไรแรงๆ
    กินไฟเยอะมั่งอะครับและค่าไฟที่ใช้ Unit ละเท่าไหร่ด้วย

OverclockZone Member linlin's Avatar
    แถวห้วยขวางเด้อ

เฉพาะค่าคอมคิดต่างหาก ตก 400-600 เปิด24ด้วยจิ
    เปิดจอCTRวันนึงประมาน5-8ชม.นอกนั้นปิด เปิดแต่เคสไว้จ้าา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks