Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม : เรื่องค่าไฟบานเบอะ อ้าวคิดกันยังไงเนี่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม : เรื่องค่าไฟบานเบอะ อ้าวคิดกันยังไงเนี่ย

สวัสดีครับ เพื่อน OCZ เดือนที่แล้วเสียค่าไฟเกือบพัน เปิดคอมวันละไม่เกิน 3 ชั่วโมง หักออกจากค่าไฟฟ้าต่างแล้วนะเนี่ย เซ็ง....

ว่างๆกันมาช่วยผมคิดหน่อยนะครับ
    ปกติการใช้คอมพิวเตอร์ 1เครื่องที่

สเปคเครื่อง PSU 300 WATT จอ CRT
    อุปกรณ์ครบ จะกินไฟมากขนาดไหนต่อชัวโมง คิดกันแบบไหน

ถ้าตอบไม่ได้ก็ช่วยประมาณมาให้หน่อยนะครับ

บ้านท่านเล่นคอมเสียค่าไฟต่อเดือนประมาณไหนกันบ้าง

รบกวนๆๆ

บ้านที่ผมอยู่นี้เสียค่าไฟเดือนละ4-5หมื่นครับ

Comment

ผมว่า แค่คอมเครื่องเดียวมันกินไฟเดือนนึงคงเท่าๆกับทีวีจอใหญ่ๆหน่อยสักเครื่องอ่ะนะครับ
      แต่สิ่งที่ตามมาเวลาเราใช้คอม ลองคิดตามนะครับ เราเปิดพัดลม เปิดแอร์ เปิดไฟ ด้วยรึปล่าว แฮะๆๆพวกนี้แหละตัวดี มันเป็นผลที่ตามกันมาติดๆเลยล่ะ จะว่าไปถ้าเทียบกันแล้ว ผมสังเกตุดูนะ หน้าหนาวผมจะใช้คอมนานกว่าปกติ แต่ค่าไฟมันดันถูกกว่าตอนที่ผมใช้คอมหน้าร้อน ซึ่งผมใช้งานวันละไม่กี่ ชม. หรือบางวันไม่ได้เปิดเลยก็มี อ่ะ มันน่าคิดมั้ยล่ะ อิๆๆ

Comment

บ้านหรือหออ่ะ
        ถ้าหอค่าไฟแพงกว่า ผมเปิดเกือบ 24ชม. ค่าไฟล่อไป 3-4000 ห้องไหนไม่มีคอมแค่ 1-2000
        แต่ถ้าที่บ้าน ไม่เกิน 2000อ่ะ

คุณบอก
        เปิดคอมวันละไม่เกิน 3 ชั่วโมง
        ก็ไม่น่าจะเท่าไรน่ะครับ

ถ้าจำไม่ผิด ดูที่ค่ายูนิตสิ
        ยูนิต = กิโลวัตต์ * ชั่วโมง
        1ยูนิต ผมก็ไม่แน่ใจ 2-4 บาทอ่ะมั้ง ถ้าหอ 5-6 บาท
        จอกินไฟเท่าไรก็ลองxดูเอานะครับ หุหุ
        Last edited by คน; 18 Jun 2007, 22:22:50.

Comment

อยู่หอเปิดคอมทิ้งไว้ทั้งเดือนแถมไฟอีก2ดวงพัดลมตั้งพื้น2ติดผนัง1 ไม่เกิน500อะครับ^^

Comment

อยู่หอค่าไฟแพงสาด อ่ะเคยขึ้นถึง 4พัน ครั้งหนึ่ง ไม่เปิดแอร์นะ

Comment

ของผมเปิดทั้งวันทั้งคืนไม่เกิน140บาทต่อเดือนครับ2เครื่องด้วย..... ไม่ใด้โกหกนะ

เพราะมันเป็นไฟแบบ3เฟสครับ

Comment

ผมเปิด24ชม ค่าไฟคอมอย่างเดียวประมาณ 350ได้ครับ เดือนแรกๆ200นิดๆ หลังๆมาเพิ่มเอาๆ ค่าFt อะไรของมันก็ไม่รุ้เพิ่มแหลก (เปิดมาประมาณ4ปีแล้วครับ ด้วยpower noname )

Comment

ผมเดือน 500 ครับ อยู่คนเดียว คอม ทีวี ตูเย็น พัดลม กระติกน้ำร้อน

เปิดคอมพ์วันละ 6 ชั่วโมง

Comment

ผม 900-1000 บาทครับ
                    ไม่ต่ำกว่า 900 และไม่เกิน 1000
                    แพงชิบ ทั้งที่ห้องก็ไม่มีอะไรเลย
                    นอกจากของใช้ที่จำเป็นและ เปิดกระหน่ำทั้งวันทั้งคืน อิๆๆ

คอม 2 เครื่อง
                    เครื่องผมเปิดเกือบ 24/7 เหมือนกัน
                    หลังจากเลิกงานแล้วก็เล่นเกมส์ - ทำงาน(ส่วนน้อย)
                    กว่าจะนอนก็ ตี1 ตี2 บางทีก็ฟุบคาโต๊ะเลย ไม่ได้ปิด เฮ้ออออออออออ

Comment

วันนี้ทำไมคนถามค่าไฟเยอะจัง ควรติดตั้งมิเตอร์ไฟไว้ที่คอมเลย จะได้รู้จ่ายเท่าไร คิดหน่วยละบาท อิๆๆ(ขำๆ)

Comment

Originally posted by nong_f View Post
                        บ้านที่ผมอยู่นี้เสียค่าไฟเดือนละ4-5หมื่นครับ
                        ท่าน เปิดห้องหรือคับในบ้าน -*-''a ไมค่าไฟ แพงกว่า 7-11 อีกอะ

Comment

Originally posted by nong_f View Post
                          ท่าน เปิดห้างหรอคับ -*-''a ไมค่าไฟ แพงกว่า 7-11 อีกอะ

Comment

ผมเปิด 24 เปิดแอร์ ทั้งคืน ทุ่ม - เที่ยงวัน 1500 BTU ประมาณ 2500 คับ

ปล. เค้าลดค่าไฟหนิคับ ตอนนี้ หน่วยละ 3 สตางค์

Comment

ผม เปิดเครื่องเดียว วันละ 1-5 ชม.ส่วนอีกเครื่อง เปิดประมาณ 20-25 ชั่วโมง/เดือน
                              แค่คอมประมาณ 200/เดือนครับ จากค่าไฟทั้งหมด 1000-1500
                              แพงเพราะแอร์ 2 เครื่อง(เปล่ยนแล้วเครื่องนึงเป็นของ ซัยโจ ที่มัน Super hybrid เปลี่ยนมาครึ่งเดือน ค่าไฟลงมา200 ) และก็ทีวี+เครื่องรับดาวเทียม ที่บางครัง ดูกันแล้วไม่ยอมปิด - -*ทิ้วไว้ทั้งวัน

Comment

Working...
                              X