overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: Seagate 320G มีเสียง

OverclockZone Member isci's Avatar

Default Seagate 320G มีเสียง

ผมใช้ Seagate 320G 16mb cache SATA2 ครับ มันจะมีเสียง "จี๊ด" สั้นๆ ตอนที่ปิดโปรแกรม Windows Live messenger หรือตอนที่เปิดมันขึ้นมา แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะคับ ส่วนโปรแกรมอื่นไม่เป็นเลย(แปลกจิง) ไม่รู้ว่ามันเป็นปกติรึป่าว หรือว่าเป็นอาการเสียกันแน่ครับ ใครรู้หรือเป็นแบบผมช่วยแนะนำทีครับ เพราะถ้ามีปัญหาจะได้รีบส่งกลับบ้านเกิดครับ

ปล. เพิ่งซื้อมาได้3อาทิตย์ ใช้โหลดบิต ตอนนี้เหลือพื้นที่ประมาณ45%

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ผมใช้ 250 ตามลายเซ็นต์อ่ะครับตอนแรกๆผมซื้อมาใช้แต่ไม่ได้ใส่เคส ก็รู้สึกว่ามีเสียงนิดหน่อยแต่ไม่น่าห่วง แต่พอเอามาใส่เคสสิครับตอนเข้าวินโดวส์พี่แกมีทั้งเสียงทั้งสั่น เลยถามเพื่อนอีกหลายๆคนที่ใช้รุ่นเดียวกันอยู่ ปรากฎว่าเป็นเหมือนกันหมดครับ แต่การใช้งานก็ปกติทุกอย่าง

ผมเลยเดาเอาว่ามันคงเป็นเรื่องปกติแล้วมั้งสำหรับ HDD ค่ายนี้ที่ชอบมีเสียงก็อกๆแก็กๆ แต่มันก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอ่านะ

OverclockZone Member joe2522's Avatar

ผมก็เป็นตัวนึงครับ seagate IDE 250GB ใช้ๆไปบางทีมีเสียง จิ๊ก จิ๊ก จิ๊ก

ลอง scandisk แบบ full ดู สัเกตว่าเสียงจะเกิดประมาณช่วงท้ายๆของการสแกนครับ สงสัยอะไรข้างในมันคงฝืดๆมั้ง

แรกๆคิดว่าเก็บข้อมูลแล้วจะมีปัญหาหรือเปล่า เดี๋ยวข้อมูลหาย แต่ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ข้อมูลไม่หาย ก็เลยใช้ต่อไป ขี้เกียจเอาไปเคลม...

OverclockZone Member *Tonkaw*'s Avatar
    TonkawCorp Inc.

ผมก้อมีเสียงคับ

vasag's Avatar

มีเสียงอะดี ถ้ามันไม่มีเสียงสิ หุหุหุ น่ากลัว

OverclockZone Member isci's Avatar

นานๆทีมันจะมีเสียงคับ เป็นเฉพาะโปรแกรมWindows Live messenger
    หรือว่าฮาร์ดดิสตัวนี้ไม่เหมาะกับโปรแกรมแช็ตหว่า

OverclockZone Member chinay's Avatar

ผมเคยลงถามเอาไว้แบบนี้แหละ แต่นานแล้ว

ลองสังเกตุดีๆมันไม่ได้เป็นกับ Windows Live messenger อย่างเดียวหรอกคับ

บางทีเปิดเครื่องไว้เฉยๆ มันก็ดังขึ้นมาก็มี เข้าเกมส์บางทีมันก็ดัง

ลองสังเกตุใหม่ดีๆนะ ที่ผมรู้เพราะผมก็เป็นมาก่อน แต่ของผมเอาไปเครมมาแล้ว ตัวที่ได้มาใหม่มันไม่เป็นคับ

แนะนำว่า ถ้ารู้สึกวิตกกับเสียงมัน(เหมือนผม) เอาไปเครมเลยคับ

Moderator Gearhead's Avatar

benchmark ดูเลยครับ แล้วลองเทียบกับเวปดูครับ ว่าปกติรึเปล่า ทั้งความเร็ว และ Bad Sector ครับ
    ถ้าปกติก็ "ทำใจ" ครับ

ที่ผมเอามาให้ไม่รู้ใช้รุ่นของท่านรึเปล่านะครับ^^

http://forums.techpowerup.com/showthread.php?t=13729

OverclockZone Member

ผมก็พึ่งซื้อ HDD Seagate 320 GB มา สดๆเมื่อวานเลย ฮ่าๆๆๆ

ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหา

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    benchmark ดูเลยครับ แล้วลองเทียบกับเวปดูครับ ว่าปกติรึเปล่า ทั้งความเร็ว และ Bad Sector ครับ
    ถ้าปกติก็ "ทำใจ" ครับ

ที่ผมเอามาให้ไม่รู้ใช้รุ่นของท่านรึเปล่านะครับ^^

http://forums.techpowerup.com/showthread.php?t=13729

โห ข้อมูลใช้อ้างอิงได้เลยครับ เอาไว้เช็คได้เลยนะเนี่ย

ต่างกันที่เฟิร์มแวร์ครับ ของผมเป็น 3.AAk ใช้HD Tune 2.53 ตรวจดูปกติคับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ของผมมีทั้งเสียงทั้งความร้อนทั้งค้างงงงงง เฮ้อออออ

OverclockZone Member Apest's Avatar

barracuda 7200.10 มีทั่งเสียง ติ๊ด จี๊ด น่ากลัวดีจริงๆ

ผมไม่กล้าเล่นแล้วอะ เข็ด

ถ้าเล่นก็ รุ่น 9 ไม่ก็ WD เลย

Bookmarks

Bookmarks