Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้าจอสีฟ้าๆ ขณะเล่นเกมอยู่ครับพี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้าจอสีฟ้าๆ ขณะเล่นเกมอยู่ครับพี่

หน้าจอสีฟ้าๆ ขณะที่ผมเล่นเกมส์อยู่ครับพี่ๆครับ
    อาการอ่ะครับ
    ตอนที่เปิดเครื่อง จะมีหน้าต่างของ ASUS Gamer ขึ้มมา 2 หน้าต่าง แล้วผมก็ปิดไป จากนั้นเล่นเกมส์ดีๆ หน้าจอก็เป็นสีฟ้าๆอ่ะครับ จะแก้ปัญหาอย่างไงครับพี่ๆครับ
    มันเหมือนหน้าต่างที่ว่าให้ลากอะไรสักอย่างอ่ะครับ คงเป็น OC ของการด์จอแน่ แต่ว่าผมไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยครับ
    หรือว่าเท่าที่อ่านจากคอลัมน์อื่นๆ จะมาจาก ปัญหาจากแรมกะไฟเลี้ยงเมนบอรด์ไม่พออ่ะครับ
    สเปกเครื่อง
    E2160 1.80 GHz
    MB ASUS P55LD2 SE
    RAM Kington 1.0G/776
    GF8500GT SILENT
    SG 250 GB SATA2
    DVD RW LiteOn
    CRT Somsung 17"

ต้องขอขอบคุณพี่ๆนะครับที่เข้ามาอ่าน แล้วให้คำตอบกับผมที่อยากรู้ครับ(ด่วน)

artonline

พอจะบอกได้ไหมหละว่าเป็นตอนไหน เพราะอาการ 9/10 อาการของ Blue screen นั้นเกิดมาจาก หน่วยความจำ นะครับแต่ก็เป็นมาเป็นจากที่อื่นได้อื่นนะอย่างเช่น ไวรัส , หรือ อุปกรณ์ทำงานผิดพลาด หรือเกิดจากการ ปัญหาจอฟ้าเนี่ย มันจะทำไรไม่ได้เลยอย่างไรก็ดีช่วยจด code มาให้ผมหน่อยได้ไหม เช่น 0x0A อะไรประมาณนี้หนะ (มันเป็นเลขฐาน 16) เพราะไม่งั้นก็บอกไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร

Comment

ลองเอา Utilities VGA ของ Asus ออกดูนะครับ พวก Smart Doc OSD ASUS Splendid ๆลๆ ลอง Uninstall พวกนี้ออกซะ บางทีมันก็ทำให้จอฟ้าได้เหมือนกัน เครื่องผมเคยเป็น ตอนนี้หายแล้ว

Comment

พี่ๆครับนี่น่าจาเป็นโคดที่ error น่ะครับ

Technical information
        ***STOP :0x00000050 (0xAD374AB1,0x00000000,0x804DA082,0x00000000)
        ช่วยที่ครับพี่ๆครับ

Comment

พี่ Altimis ครับผมถามหน่อยครับว่าถ้าผม Uninstall Utilities VGA ของ ASUS ออกแล้วจามีปัญหากับการด์จอหรือป่าวครับ อย่างเช่นเล่นเกมส์กระตุกอ่ะครับพี่ครับ

Comment

พี่ๆครับรูปหน้าจอสีฟ้าที่ว่าเนี่ยครับ มันน่าจาเกิดจากปัญหาอารายครับ

Comment

พี่ๆครับช่วยผมด้วยครับ มันเป็นไรอ่า จาร้องไห้แล้วน้า ซิกๆๆๆๆๆ

Comment

http://www.bcoms.net/bluescreen/0X00000050.asp

ลองเปลี่ยน driver การ์ดจอดูนะ

Comment

Originally posted by nournears View Post
                  พี่ Altimis ครับผมถามหน่อยครับว่าถ้าผม Uninstall Utilities VGA ของ ASUS ออกแล้วจามีปัญหากับการด์จอหรือป่าวครับ อย่างเช่นเล่นเกมส์กระตุกอ่ะครับพี่ครับ
                  เอาออกได้เลยครับ

ไม่มีผลต่อการเล่นเกมส์ใด ๆ ทั้งนั้น

พวกโปรแกรม Utilities ของ VGA ส่วนใหญ่เอาไว้เวลาดูหนังแล้วภาพมันสวยแค่นั้นแหละ แต่ลองใช้แล้วไม่เห็นมันจะสวยขึ้นสักเท่าไร...

Comment

Working...
                  X