Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกวิธีเช็คMEM CLOCK galaxy 7300gt ddr3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกวิธีเช็คMEM CLOCK galaxy 7300gt ddr3

ผมซื้อการ์ดจอรุ่น galaxy 7300gt ddr3 แรม 256 เค้าว่าspec mem clock = 1400 Mhz
    เลยใช้ 3DMARK06 เช็ค แต่มันได้ mem clock = 501 Mhz เท่านั้น เลยโทรถามคนขายเค้าว่า
    ตัว3DMARK06 จะเช็คได้ไม่ตรง ต้องใช้ตัว 3DMARK07 เช็คถึงจะได้ 1400 Mhz ไม่ทราบว่าจริงหรือ
    เปล่าครับ ถ้าต้องใช้ตัวนี้จริงสามารถหาได้จากที่ไหนครับ ไม่ทราบว่ามีออกมาหรือยัง ช่วยด้วยครับเพราะซื้อมาแล้ว

ช่วยตอบด้วยครับเพราะถ้าไม่ใช่จะได้ส่งคืน

Comment

ลองดูที่เม็ด Ram นะครับ ถ้าเป็น Samsung รหัสตัวเลขลงท้ายด้วย 14 ก็จะเป็น 1400MHz (700 x 2) แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น (ถ้าจำไม่ผิด Hynix) จะเป็น 1000MHz (500 x 2) ครับ

Comment

อันนี้เป็นกระทู้ที่มีสมาชิกท่านนึงมาโพสเอาไว้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...=galaxy+7300gt

Comment

Originally posted by pt007 View Post
          ผมซื้อการ์ดจอรุ่น galaxy 7300gt ddr3 แรม 256 เค้าว่าspec mem clock = 1400 Mhz
          เลยใช้ 3DMARK06 เช็ค แต่มันได้ mem clock = 501 Mhz เท่านั้น เลยโทรถามคนขายเค้าว่า
          ตัว3DMARK06 จะเช็คได้ไม่ตรง ต้องใช้ตัว 3DMARK07 เช็คถึงจะได้ 1400 Mhz ไม่ทราบว่าจริงหรือ
          เปล่าครับ ถ้าต้องใช้ตัวนี้จริงสามารถหาได้จากที่ไหนครับ ไม่ทราบว่ามีออกมาหรือยัง ช่วยด้วยครับเพราะซื้อมาแล้ว
          ใช้ Riva Tuner เช็คดูเลยครับ ง่ายสุด แต่ล็อตใหม่คง 500MHz (Effective 1000 MHz) หมดแล้วครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ แสดงว่า 500 จริงๆแล้วครับ เป็นล็อตหลังที่เค้าลด Mem ลงมาจาก 700 เหลือ 500 ครับ

Comment

Originally posted by pt007 View Post
            - ใช้ Riva Tuner เช็คดูเลยครับ ง่ายสุด http://downloads.guru3d.com/download.php?det=163
            - แต่ล็อตใหม่คง 500MHz (Effective 1000 MHz) หมดแล้วครับ
            - ถ้าเป็นแบบนี้ แสดงว่า 500 จริงๆแล้วครับ เป็นล็อตหลังที่เค้าลด Mem ลงมาจาก 700 เหลือ 500 ครับ

Comment

รูปเม็ดแรมที่วิ่ง 700MHz (1400) จะเป็นแบบนี้ครับ

http://www.overclockzone.com/NiNe_iZ...DR3/index.html

Comment

หุๆ สรุป มันลดความแรงลง -*-

Comment

ลาก ไปเลยคับ .......... 800 ยังไงก็น่าจะไหว ^^

Comment

ขอบคุณมากครับ โดนไปแล้ว

Comment

ดูที่กล่องไม่ได้รึครับ ทำไมมันยัดไส้รึ งั้นต้องระวัง

Comment

ล๊อตใหม่ คงลดความเร็วลงหมดแล้วครับ

Comment

มันหาไม่ได้แล้วอะครับเม็ดแรม 1.2ns อะ

ผมเพิ่งปล่อยปายสองตัว หุหุ ^^

Comment

Working...
                          X