Announcement

Collapse
No announcement yet.

2900XT ลืมเทคโนโลยีนี้ไปได้ไงครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2900XT ลืมเทคโนโลยีนี้ไปได้ไงครับ ?

เจอ เรื่องสะเทือนใจ ครับ พึ่งอ่าน Review ได้รับข่าวสารใหม่มาครับผม ปรากฏว่า ไม่พบเทคโนโลยี UVD (Unified Video Encoder) ใน 2900XT ครับผม ซึ่งเป็นเทคโนโลยี ที่ช่วยลด ภาระการทำงานของ CPU ในการดูไฟล์ที่เข้ารหัสมาหรือว่าพวก HI-def ครับ แต่ก็ไม่ปรากฏแน่ชัดว่า 8800GTS 320MB นั้นจะ มีการบรรจุดเทคโนโลยีนี้ไว้แต่อย่างใด (อาจจะให้รายละเอียดได้ไม่มาก หรือว่าผมอาจจะหาไม่เจอ เองครับ) ท่านใดที่ทราบรายละเอียด ว่า เทคโนโลยีตัวนี้ มันอยู่ใน 8800GTS หรือเปล่า โปรดเล่าแจ้งแถลงไข ด้วยครับผม ไม่เคยเห็นมีคนพูดถึงกันเท่าไหร่เลยอะ

ปล. ถ้า 2900XT มีเทคโนโลยี ตัวนี้ แล้วราคาก็เท่านี้นะครับ เทให้หมดใจเลย แต่เสียดาย ครับผม

คงเป็นเพราะมันพัฒนาเอาไว้นานแล้วมั้งครับ

ปล. Geforce8 รุ่นแรกๆ(8800) ก็มี pure video ที่ด้อยกว่า geforce8 รุ่นเล็กๆ ที่ออกมาทีหลังเหมือนกัน แต่เอาเข้าจริง เราคงไม่มานั่งดูความแตกต่างเพียงเล็กน้อยเหล่านั้นเท่าไหร่ ความแรงต้องมาก่อนอยู่แล้น
    Last edited by beautyless; 20 Jun 2007, 17:33:28.

Comment

UVD จะมีใน HD 2000 Series "บางรุ่น" ครับ

Radeon HD 2900 XT ยังไม่มีฟีเจอร์ UVD ครับ

UVD ไม่มีในการ์ด NVIDIA ครับ

UVD เป็นชื่อของ Video Decoding ของ ATI Technologies ครับ

UVD ย่อมาจาก Unified Video Decoder ครับ

NVIDIA มีเทคโนโลยีที่คล้ายกันครับ เรียกว่า Purevideo HD และมีใน GeForce 8500/8600 Series ครับ

Comment

Originally posted by spin 9 View Post
        UVD จะมีใน HD 2000 Series "บางรุ่น" ครับ

Radeon HD 2900 XT ยังไม่มีฟีเจอร์ UVD ครับ

UVD เป็นชื่อของ Video Decoding ของ ATI Technologies ครับ

UVD ย่อมาจาก Unified Video Decoder ครับ

NVIDIA มีเทคโนโลยีที่คล้ายกันครับ เรียกว่า Purevideo HD และมีใน GeForce 8500/8600 Series ครับ
        โอ้วความรู้ครับ memo

Comment

purevideo ทำไมมันต้องเสียตังซื้อด้วยอ่ะ น่าจะให้ฟรีมาเลยนะเนี่ย

แล้วใน config ของ powerdvd มีให้ enable purevideo ด้วย มันคือตัวเดียวกันหรือป่าวคับ
          Last edited by dogdog; 20 Jun 2007, 14:39:24.

Comment

Originally posted by spin 9 View Post

แล้วมันไม่มี ใน 8800GTS เหรอคับ งง ง่ะ

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
              แล้วมันไม่มี ใน 8800GTS เหรอคับ งง ง่ะ
              ไม่ีมีไงครับ เพราะ เป็นชื่อของ Video Decoding ของ ATI ครับ

แต่ Video Decoding ของ nVidia จะมาในชื่อของ "PureVideo" ครับ

สนใจก็ http://www.nvidia.com/page/purevideo.html

รายชื่อที่ Support "PureVideo" Download

Comment

เข้ามาอ่านแล้วกระจ่างครับ แต่ผมก็สงสัยเหมือนกันครับว่าทำไม Pure Video เนี่ยทำไมต้องเสียตังซื้อด้วย มันไม่อยู่บนการ์ดจอเหรอครับ หรือว่าไม่มี software แล้วใช้งานไม่ได้

ปล. รุ่น 6600GT เนี่ย Pure Video ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วมันจะช่วยให้เล่น ไฟล์ Hi-def หรือไฟล์ที่เข้ารหัส ได้ดีกว่า ไม่ได้ลง Pure Video หรือเปล่าครับ (จะได้หามาเล่นลองดู เพราะว่าการ์ตูน หลังๆ เร่ิม กระตุกแล้วอะครับ แม้จะใช้ K-Lite และเปิดดุด้วย Media Player Classic แล้วก็ตาม หรือแม้กระทั่งใช้ VLC หรือ KMPlayer ก็ไม่ไหวแล้วครับ)

Comment

GeForce 8800 ก็มีครับHD video แต่ทำงานได้ไม่ดีเท่าGeForce 8500/8600 อันที่จริงมีตั้งแต่ serie7 แล้วครับ serie7HD เก่ากว่า8800 และ 8800 เก่ากว่า 8500/8600ครับ

ส่วน ATI ถึงไม่มีUVD แต่ก็ยังมีทีเด็ด AVIvio ไงครับพอทดแทนกันได้ ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับถ้า CPU เราแรงการดูหนังแทบไม่สงผลต่อการทำงาน CPU เลย

ปล.อันที่จริงกาดจอมันช่วยลดภาระการทำงาน CPU เวลาเราดูหนังอยู่แล้ว อยู่ที่ว่ารุ่นไหนจะช่วยมากช่วยน้อยเท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by iamtheone View Post
                    เข้ามาอ่านแล้วกระจ่างครับ แต่ผมก็สงสัยเหมือนกันครับว่าทำไม Pure Video เนี่ยทำไมต้องเสียตังซื้อด้วย มันไม่อยู่บนการ์ดจอเหรอครับ หรือว่าไม่มี software แล้วใช้งานไม่ได้

ปล. รุ่น 6600GT เนี่ย Pure Video ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วมันจะช่วยให้เล่น ไฟล์ Hi-def หรือไฟล์ที่เข้ารหัส ได้ดีกว่า ไม่ได้ลง Pure Video หรือเปล่าครับ (จะได้หามาเล่นลองดู เพราะว่าการ์ตูน หลังๆ เร่ิม กระตุกแล้วอะครับ แม้จะใช้ K-Lite และเปิดดุด้วย Media Player Classic แล้วก็ตาม หรือแม้กระทั่งใช้ VLC หรือ KMPlayer ก็ไม่ไหวแล้วครับ)
                    รายชื่อที่ Support "PureVideo" Download

Comment

Originally posted by iamtheone View Post

มันสามารถถอดรหัสให้กับกาดจอที่ต่ำกว่า serie7 หรือว่ากาดออนบอดต่างๆได้ครับ แต่ต้องเสียเงินซื้อแต่ว่า serie7 8 มันมี Pure HD ในdiver อยู่แล้วครับไม่ต้องลง

Comment

Originally posted by 15156 View Post
                        GeForce 8800 ก็มีครับHD video แต่ทำงานได้ไม่ดีเท่าGeForce 8500/8600 อันที่จริงมีตั้งแต่ series 7 แล้วครับ series 7HD เก่ากว่า 8800 และ 8800 เก่ากว่า 8500/8600ครับ

ส่วน ATI ถึงไม่มีUVD แต่ก็ยังมีทีเด็ด Avivo ไงครับพอทดแทนกันได้ ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับถ้า CPU เราแรงการดูหนังแทบไม่สงผลต่อการทำงาน CPU เลย

ปล.อันที่จริงกาดจอมันช่วยลดภาระการทำงาน CPU เวลาเราดูหนังอยู่แล้ว อยู่ที่ว่ารุ่นไหนจะช่วยมากช่วยน้อยเท่านั้นเอง
                        - มีตั้งแต่ 6 แล้วครับ
                        - เรื่อง Avivo เห็นด้วยครับ

Comment

Originally posted by 5665 View Post
                          มันสามารถถอดรหัสให้กับกาดจอที่ต่ำกว่า serie7 หรือว่ากาดออนบอดต่างๆได้ครับ แต่ต้องเสียเงินซื้อแต่ว่า serie7 8 มันมี Pure HD ในdiver อยู่แล้วครับไม่ต้องลง
                          อ่านในเว็บมันบอกว่า
                          NVIDIA® PureVideo™ Decoder software, a plug-in for Microsoft® Windows® Media Player and Media Center Edition, delivers smooth MPEG2 video and unmatched color fidelity when watching DVDs, videos, and TV programs on your PC. It features Dolby® Digital surround sound audio and supports the MPEG2 video features on your Microsoft DirectX® compatible graphics processor.
                          อย่างนี้แปลว่าต้องเล่นกับ Windows Media Player อย่างเดียวเหรอครับ เล่นผ่านโปรแกรมพวก Power DVD อย่างนี้ได้หรือเปล่า

แล้วอีกอย่างนะครับ AVIVO เนี่ยมันทำหน้าที่ไรบ้างเหรอครับ ผมอ่านแล้ว งงๆ ว่ามันทำไรได้บ้าง แล้วที่ว่าเข้ามาแทนเนี่ย เข้ามาแทนในความสามารถส่วนไหนเหรอครับ

Comment

- ดูรูปที่แนบไปครับ

- http://www.thaidvd.net/forum/upload/...f=37&t=112508&

Comment

หลังจากอ่านมานานพอสมควร กระจ่าง และครับผม ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ ได้รับความรู้ใหม่เยอะแยะเลยครับ

Comment

Working...
                              X