overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ________มือใหม่ครับ___PPC______

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

Question ________มือใหม่ครับ___PPC______

ผมใช้พวก SIMBIAN PHONE มาก่อน แล้วรุ้สึกว่า เบื่อกับ ระบบ OS นี้แล้ว เลยอยากไปหาความรู้ เกี่ยวกับ Pocket PC ดูบ้าง แต่ไม่รุ้ว่าจะเริ่มกับรุ่นไหนดีตัวไหนดี อยากให้ช่วยแนะนำ รุ่นยี่ห้อ ราคาที่เหมาะสมกับการศึกษา ครับ ผมชอบแบบ ลงโปรแกรม แกะโปรแกรม ทำอะไรกับฟังชํนเครื่อง เต็มที่ ให้มันรู้จิงๆไปเลย และอีกอย่าง ต้องการเครื่องแบบทนไม่ใช่แบบว่าทำตกหล่นนะครับ หมาบความว่า ทนโปรแกรม SOFT WARE อะไรประมาณนี้

และอีกอย่างครับ Pocket PC พวกนี้ มันต้องไปอัพsoft ware มันของตัวเอง เหมือนของพวกNOKIA รึป่าวครับ

สุดท้าย ถามถึง 1ซิม 2 เบอร์ ไปอ่านเจอใน POCKET PC MAG มา จะถามว่าจะเอาไปใช้กับ 6630 ได้รึป่าวครับ (อันนี้ต้องการมาก)

ขอบคุณคนที่เข้ามาตอบและให้ความรู้ผมนะครับ

OverclockZone Member momaymint's Avatar

คนเสนอ ขาย
    ขาย PocketPC O2 mini พร้อมmem512
    ราคา 7500

ขาย :: O2 XDA IIs (Windows Mobile 5) ขายที่ 9,000

ผมสมควรศึกษาอันไหนดีครับ และ วินโดว์ เราสามารถลงเองได้รึป่าว ครับ มันมีการFLASH เครื่อง เมหือนnokia รึป่าวครับ PPC เนี้ย

1 ซิม 2เบอร์ยังไม่มีคนตอบเลยครับ

ช่วยหน่อยครับ เอาตัวไหนดีครับ

ผมควน เอา ระบบ อันไหนดีครับ LINUX หรือ windows mobile 5 และ เห็นบางเครื่อง MWM 2003 เพราะอะไรเหรอครับ แนะนำที อันไหนเล่นได้นานกว่ากันครับ

ผม ควร เลือกยี่ห้อไหนดีครับ แล้ว ซื้อเครื่อง มือ2 ควรดูอะไรบ้าง เช็กอะไรบ้าง ต้องทราบถามเจ้าของอะไรบ้างครับ
    Last edited by momaymint; 21 Jun 2007 at 23:46:54.

OverclockZone Member DEVIL5WATTS's Avatar

[/COLOR]
    Quote Originally Posted by momaymint View Post
    คนเสนอ ขาย
    ขาย PocketPC O2 mini พร้อมmem512
    ราคา 7500

ขาย HP hx4700 สภาพใหม่มาก ยกกล่อง ขาย 9,000 บาท

ขาย :: O2 XDA IIs (Windows Mobile 5) ขายที่ 9,000

ผมสมควรศึกษาอันไหนดีครับ และ วินโดว์ เราสามารถลงเองได้รึป่าว ครับ มันมีการFLASH เครื่อง เมหือนnokia รึป่าวครับ PPC เนี้ย

1 ซิม 2เบอร์ยังไม่มีคนตอบเลยครับ

ช่วยหน่อยครับ เอาตัวไหนดีครับ

ผมควน เอา ระบบ อันไหนดีครับ LINUX หรือ windows mobile 5 และ เห็นบางเครื่อง MWM 2003 เพราะอะไรเหรอครับ แนะนำที อันไหนเล่นได้นานกว่ากันครับ

ผม ควร เลือกยี่ห้อไหนดีครับ แล้ว ซื้อเครื่อง มือ2 ควรดูอะไรบ้าง เช็กอะไรบ้าง ต้องทราบถามเจ้าของอะไรบ้างครับ
    O2 mini
    O2 XDA IIs

PDA PHONE เป็นโทรศัพท์ด้วย

hx4700
    PDA อย่างเดียว ต้องถามความต้องการตนเองว่าต้องการแบบไหน

MWM 2003 เป็นOS ที่ออกกมาก่อน windows mobile 5 เหมาะกับผู้ที่เพิ่งเริ่มต้นเรียนรู้การใช PPC เปรียบเหมือน XP กับ VISTA

โปรแกรมมีให้โหลดใช้ฟรีมากมาย และในส่วนของPPC แต่ละค่ายจะมี firmware update ให้โหลดอยู่เป็นประจำในเวปผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อ เหมือนๆการ flash ในโทรศัพท์ ซึ่งสามารถทำได้เอง

เพิ่งหัดแนะนำให้ใช้ windows mobile 2003 ครับ เมื่อคล่องดีแล้ว จึงอัพเป็นwindows mobile 5

โดยความคิดส่วนตัวไม่แนะนำ LINUX เพราะยังไม่เคยลอง เลยแนะนำไม่ได้

เรื่อง 1 ซิม 2 เบอร์ ต้องติดต่อผู้ให้บริการครับ ที่เมืองนอกมีใช้กันแล้ว แต่ทางบ้านเรานี่ไม่ทราบครับมันขึ้อยู่กับผู้ให้บริการแต่ละเครือข่ายครับ

OverclockZone Member DEVIL5WATTS's Avatar

Quote Originally Posted by momaymint View Post

รุ่นไหนยี่ห้อไหน อันนี้ต้องเลือกเองครับ รูปทรงความสวยงาม เลือกตามแต่ที่เราชอบคือดีที่สุด

ควรดูอะไรบ้าง เช็กอะไรบ้าง อุปกรณ์ครบไหม ราคากลางของรุ่นนั้นๆเท่าไหร่ มีประกันไหม เคยซ่อมเคยหล่นแรงๆไหม OS รวนไหม ขอทดลองเล่นดูเลยครับ จะได้ไม่มีหมกเม็ด

ต้องทราบถามเจ้าของอะไรบ้างครับ

อันี้สำคัญมากๆครับ ต้องถามทุกๆครั้งที่ซื้อของมือ2 ลดอีกได้ไหมคร้าบบบบบบบบบบบบบ

Default *-

แต่วันนั่นผมไปอ่านหนังสือ PC MAG มันตัด SIm ทั้ง2 อันเอาแต่ แผ่น ทองแดง แล้วไปใส่ อุปกรณื เสริม ทั้ง 2 sim ในอันเดียว ใช้ได้เลย เท่จัง

เอาแบบ ใส่ simโท เข้า ออก ได้
    ขอ กล้อง แบบ 1.3 ล้าน ขึ้นนะครับ มี GPRS

ถามว่า POCKET PC PDA PLAM มันต่างกันยังไงครับ
    Last edited by momaymint; 22 Jun 2007 at 00:09:41.

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

WM6 กำลังมา อันที่จริงมาแล้วด้วยซ้ำ เครื่องเก่าๆ rom น้อยๆ คงหมดสิทธิ์อับ
    แต่สำหรับความคิดผม ผมก็มือใหม่ ppc ผมว่าเริ่มที่ wm5 ก็น่าจะดีกว่านะอิๆ

h/r = ลง windows ใหม่ซึ่ง windows จะอยู่ใน rom อยู่แล้ว

อีกอย่าง ยิ่ง option เยอะ ก็ยิ่งเปลืองแบตครับผม

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

Q มือ 1 ราคา 9000 น่าสนใจมากกกก

มีที่ศุนย์ Jay mart เสียอย่างเดียว ไม่มี wifi

แต่วันนั่นผมไปอ่านหนังสือ PC MAG มันตัด SIm ทั้ง2 อันเอาแต่ แผ่น ทองแดง แล้วไปใส่ อุปกรณื เสริม ทั้ง 2 sim ในอันเดียว ใช้ได้เลย เท่จัง

เอาแบบ ใส่ simโท เข้า ออก ได้
    ขอ กล้อง แบบ 1.3 ล้าน ขึ้นนะครับ มี GPRS

ถามว่า POCKET PC PDA PLAM มันต่างกันยังไงครับ

ต่างกันที่ระบบครับ
    POCKET PC PDA windows mobile OS
    PLAM PALM OS

1ซิม 2 เบอร์ ต้องใช้อุปกรณ์เสริมครับ หาซื้อได้ในราคาถูกที่แยกเสือป่าคลองถม แต่ไม่แนะนำ เพราะถ้าตัดเสีย คือเสียเลยครับ แล้วที่ทราบคือเหมาะกับซิมรุ่นเก่า ครับ ซิมรุ่นใหม่ๆเหมือนว่าจะมีการป้องกันเอาไว้ด้วยลายทองแดงเล็กๆ ตัดพลาดก็คือเสียเลย ส่วนวิธีการสลับเบอร์ใช้ในเครื่องเดียว มีโปรแกรมช่วยในการสลับเบอร์ครับ หาอ่านได้ใน เวป PDA mobiz ครับ

ขอเตือนครับ 1ซิม2เบอร์ ใช้กับPDA มีโอกาศที่จะทำให้เครื่องรวนได้สูงมาก

แต่ทำไม ใน หนังสือ ที่ผมไปอ่านไม่ได้บอกว่า มันจะปัญหานะ แต่บอกว่าอย่าตัดพลาด

Default ความต้องการ

ผมรุ้ความต้องการของผมและ

คือ POCKET PC ที่ โทรเข้า-ออกได้
    CPU Clock: 400 ขึ้น
    ระบบ MWM 5
    Rom 128 ขึ้น
    กล้อง 1.3ล้าน มีแฟลช ขึ้น
    มี wifi GPRG Wireless LAN: Bluetooth
    ฟัง วิทยุได้ ดู TV มันมีรึป่าว
    ลำโพง: stereo
    ใช้ปากกา จิ้ม

ราคามือ2 ไม่เกิน 9000
    Last edited by momaymint; 22 Jun 2007 at 18:55:12.

ผมเลือก อะไร ดีครับ O2 ATOM DOPOD M700 หรือ p800 ดีครับ แนะนำหน่อยครับ ข้อดีข้อเสีย

OverclockZone Member

www.mrpalm.com
    www.pdamobiz.com
    ลองศึกษาดูให้ดีก่อนนะครับ รายละเอียดเยอะมากทีเดียว

สำหรับผู้เริ่มต้นแนะนำให้ดู platform windows mobile ไม่กว่าจะ 5 หรือ 6 ก็ถือว่าดีทั้งนั้น มันจะใช้งานง่ายกว่าพวก treo แต่ถ้าได้จับจริงๆอาจจะชอบ treo มากกว่าก็ได้ อันนี้ถือว่ารสนิยมส่วนบุคคลครับ
    POCKET PC ที่ โทรเข้า-ออกได้
    CPU Clock: 400 ขึ้น
    ระบบ MWM 5
    Rom 128 ขึ้น
    กล้อง 1.3ล้าน มีแฟลช ขึ้น
    มี wifi GPRG Wireless LAN: Bluetooth
    ฟัง วิทยุได้ ดู TV มันมีรึป่าว
    ลำโพง: stereo
    ใช้ปากกา จิ้ม

ที่ขอมาเนี่ย กิ๊กกาไบท์มีครบภายในเครื่องเดียว ยี่ห้ออื่นก็มีครับ

แต่เหนือสิ่งอื่นใด มันก็คือคอมพิวเตอร์เครื่องนึงที่เราควรจะศึกษามันก่อนครับ ซื้อมาเลยเดี๋ยวจะไม่ถูกใจเน้อ

ผมเอา 3 ตัวเลือกนี้ครับ มอื2 ราคา ไม่เกิน 10000 ต่ออยู่ จอเบอร์เป็น10 ไม่รุ้ ตัวที่ผมเลือก มันดียังจะมีปัญหารึป่าว

Bookmarks

Bookmarks