overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: อาการแบบนี้คือ HDD กำลังจะไปหรือเปล่า.....

OverclockZone Member Salemslot's Avatar

Unhappy อาการแบบนี้คือ HDD กำลังจะไปหรือเปล่า.....

เปิดไว้หลายชั่วโมง 5-6 ชัวโมง อยู่ๆ แฮงค์ คลิ๊กโน่น คลิ๊กนี่ก็ ก็ไม่ตอบสนอง สักครู่เมาท์เริ่มแฮงค์ตาม เลื่อนไป หยุดไป กระตุกไป พอ restart เครื่องใหม่ก็กลับมาใช้เป็นปกติ
    ปกติเปิดโหลดบิท นาน 10-15 ชม ด้วยซ้ำก็ไม่เป็นไร เพิ่งมาเป็นพักหลัง ฮาร์ดีสก็เพิ่งซื้อมาแค่เดือนเดียว 160G

วันดีคืนดีจอฟ้าขึ้นมาเฉยๆ รีสตารต ก็หาย บางทีต้องใช้แผ่นวินโดว์มา repair

เลยไม่รูว่าเป็นที่ HDD หรือ วินโดว์กันแน่.....

เมื่อก่อนใช่ SP1 ไม่เคยเจอเลยจอฟ้า....

รบกวนแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member

power supply รึป่าวคับ ผมก็เคยเป็นอาการยังงี้นะ

ลองหา power supply ตัวอื่นมาลองนะ แล้วดูว่าอาการยังเหมือนเดิมรึป่าว

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ลองขยับๆ สายไห้แน่น ครับ เคยเป็นครับ ไช้ไปสอง ชั่วโมง มันค้าง ต้องเปลี่ยนสาย SATA ไหม่ อันเก่ามันหลวม
    หรือ ลงวินโด้ไหม่ หรืออาจเป็นที่แรมก้ได้ครับ ลอง ไช้แบบเดิมๆก่อนครับทั้ง CPU และแรม อย่าเพิ่ง OC

OverclockZone Member Salemslot's Avatar

อาการเพิ่มเติม

เมื่อครู่Downloadไฟล์ พอกำลังDownloadเท่านั้นแหละเริ่มมีอาการเมาท์ ขยับช้า ดีเลย์ เปิดโปรแกรมอื่นๆเริ่มตอบสนองช้าจนเกือยแฮงค์ พอปิดดาวน์โฆลดก็กลับเป็นปกติ.......
    ไม่ได้ overclock ครับ
    เพาว์เวอร์ซํพลายของ Enermax 350W น่ะครับ

จะเปิดโฟลเดอร์ก็รู้สึก ขึ้นมาช้ากว่าปกติ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ลองใช้ HD tech เช็กดูฮาร์ดดิสก์ซิครับ จะได้รู้ว่ามันยังปกติดีอยู่หรือเปล่า

OverclockZone Member sprite's Avatar

ลองใช้โปรแกรมเช็คดูครับ
    รู้ชัวร์ ว่ามันจะไปหรือยัง
    แนะนำ HD tune ครับ

เดี๋ยวลองโหลดโปรแกรมที่ว่ามาดูน๊ะครับ เมื่อกี้ลอง ย้าย slot SATA ดู พอดีสายมีเส้นเดียว แต่มันก็แน่นดี
    Last edited by Salemslot; 21 Jun 2007 at 01:29:41.

Question

มันออกมาอย่างี้ครับ รบกวนแปลผลให้หน่อย
    แต่ในส่วนของ Error Scan ก็เป็นเขียวหมดครับ ไม่มีแดง error

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

hdd มันร้อนไปหรือป่าวครับ ลองเช็คดู

OverclockZone Member sprite's Avatar

หน้า health ละครับ

ปกติดีหรือป่าว ไม่มีสีเหลือง สีแดงช่ายมะ

Quote Originally Posted by ekaphop View Post
    hdd มันร้อนไปหรือป่าวครับ ลองเช็คดู
    ดูจากโปรแกรม 39 ตอนเทส ผมว่ามันก็ไม่น่าจะร้อนนะท่าน
    ของผม40 กว่ายังไม่มีอาการเลยอ่ะ

OverclockZone Member นักล่าภาพ's Avatar
    Bangkae, Bangkok

ถ้ามีสีเหลืองแปลว่าอะไรครับ
    ของผมมีแถวหนึ่ง
    มีแบดหน่อยนึง
    รู้สึกวินโดวส์เช็คได้ 4 kb หรือไงนี่แหละ

Question

Quote Originally Posted by sprite View Post
    หน้า health ละครับ

ปกติดีหรือป่าว ไม่มีสีเหลือง สีแดงช่ายมะ

มีครับมี สีเหลืองแถวนึง Spin Retry Count แต่มันก็โชว์คำว่า ok
    ล่างสุด มันก็บอกว่า Health Status :OK
    หมายความว่าไงครับสีเหลืองนี่ง่ะ.....

OverclockZone Member นักล่าภาพ's Avatar
    Bangkae, Bangkok

Quote Originally Posted by Salemslot View Post
    มีครับมี สีเหลืองแถวนึง Spin Retry Count แต่มันก็โชว์คำว่า ok
    ล่างสุด มันก็บอกว่า Health Status :OK
    หมายความว่าไงครับสีเหลืองนี่ง่ะ.....

เหมือนกันกับผมเดี๊ยะ

Quote Originally Posted by Salemslot View Post
    ของผมมีครับ hdd ide เป็น320g ของ seagate

เพิ่งซื้อมาเลย แต่มัน format,แบ่ง partition ไม่ได้เลย

จะขึ้น bluescreen ตลอดครับ ผมเลยไปเครมมาเลยครับ หายเป็นปลิดทิ้ง

ถ้ายังมีประกัน ก็เอาไปเครมดีกว่าครับ

เมื่อครู่ก็ไป search หาดูมาว่ามันคืออะไร เห็นเขาว่าตรงจุดนี้ยังไม่น่าซีเรียจอะไร มาก

เดี๋ยวลองดูสักระยะครับ วันนี้ก็ยังดีไม่มีงอแง ตั้งแต่ย้าย slot เสียบให้

อ้างอิง: http://forums.vr-zone.com/showthread.php?t=137087
    Last edited by Salemslot; 21 Jun 2007 at 16:55:24.

แจ๊ค
    Guest

Exclamation

สำรองข้อมูลไว้ก่อน

ถ้าแบ่ง partition ไว้ ก็ยกเลิกทั้งหมด

แล้วลอง Format ฮาร์ดดิสก์ ตัวนี้ทั้งลูก แบบ Full ไปเลยครับ

เพื่อดูว่า มี Bad sector หรือไม่

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

จขกท ครับ ลองจับที่ hd ดูซิครับ มันจะร้อนมากๆเลยอ่ะ
    อาการเหมือนของผม
    แต่ของผม พอมันเปนแล้ว จะบูตเข้าวินโดว์ไม่ได้เลย
    ถ้า...เข้าวินโดว์ได้ ไช้ไปอีกนิดก็ค้าง ดีแฟรกไม่ได้(ตอนที่กำลังเปน)
    เคยมีถึงขั้น พาสซิชั่นหายหมดเลย เหลือแต่ฮาดดิสเปล่าๆเลยก็มี

แต่พอรอไห้มันเย็นก็ไช้งานได้ปรกติ แต่ตอนนี้ไช้120เซน เป่าอัดไว้ครับ
    ผมว่ามันน่าจะร้อนผิดปรกตินะ ว่าจะหาทางเอาไปเครมอยู่(จับพันผ้าห่มแล้วทิ้งดิ่งลงจากชั้น2ของบ้าน อิๆๆๆๆ)
    ว่าแต่ว่า ยี่ห้อไรครับ ผม 160g sata2 ยี่ห้อ ประตูทะเล(ซีเกท)

OverclockZone Member

Power supply ประมาณ 80% ครับ เพราะว่าไฟ 5 V ก้บ 12 V จ่ายไม่พอ
    ส่วนใหญ่จะเป็นที่ไฟ 5 โวลท์
    ลองดูได้จาก System moniter ใน BIOS ครับมันจะมีส่วนของไฟที่จ่ายอยู่ (ถ้าไม่มีใน BIOS ต้องใช้ มิเตอร์วัดครับ จับ 1.ขั้ว+ที่สีแดง และ -ที่สีดำ 2.ขั้ว+สีเหลืองและลบที่สีดำเส้นเดิมเส้นไหนก็ได้ ที่ละคู่)

สังเกตุได้จากมันจะจ่ายไฟได้ คลาดเคลื่อนจากปกติประมาณ 10% เช่น จากที่มันต้องจ่าย 5V หรือมากกว่า จะเป็น 4.6 V เท่านั้น
    หรือจาก ไฟ 12 เหลือ 11

ลองดูก่อนนะครับ supply น่าจะเกินปีแล้วมั้งถึงเป็นอย่างงี้ คาดว่า C ข้างในอาจจะบวมด้วยนะครับลองเปิดดู

แล้วถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน supply ไม่ต้องเอาของแพงนะครับ ดู ตัวที่ amp เยอะ ๆ ข้าง ๆ กล่อง psu จะเขียนไว้ อาจจะขี้โม้บ้างช่างมัน บางทีขนาด 400 W จ่ายเยอะกว่า 450W ด้วยซ้ำ

ทิ้งไว้นานนาน Hdd จะพังเอานะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks