Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้คือ HDD กำลังจะไปหรือเปล่า.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้คือ HDD กำลังจะไปหรือเปล่า.....

เปิดไว้หลายชั่วโมง 5-6 ชัวโมง อยู่ๆ แฮงค์ คลิ๊กโน่น คลิ๊กนี่ก็ ก็ไม่ตอบสนอง สักครู่เมาท์เริ่มแฮงค์ตาม เลื่อนไป หยุดไป กระตุกไป พอ restart เครื่องใหม่ก็กลับมาใช้เป็นปกติ
    ปกติเปิดโหลดบิท นาน 10-15 ชม ด้วยซ้ำก็ไม่เป็นไร เพิ่งมาเป็นพักหลัง ฮาร์ดีสก็เพิ่งซื้อมาแค่เดือนเดียว 160G

วันดีคืนดีจอฟ้าขึ้นมาเฉยๆ รีสตารต ก็หาย บางทีต้องใช้แผ่นวินโดว์มา repair

เลยไม่รูว่าเป็นที่ HDD หรือ วินโดว์กันแน่.....

เมื่อก่อนใช่ SP1 ไม่เคยเจอเลยจอฟ้า....

รบกวนแนะนำด้วยครับ

power supply รึป่าวคับ ผมก็เคยเป็นอาการยังงี้นะ

ลองหา power supply ตัวอื่นมาลองนะ แล้วดูว่าอาการยังเหมือนเดิมรึป่าว

Comment

ลองขยับๆ สายไห้แน่น ครับ เคยเป็นครับ ไช้ไปสอง ชั่วโมง มันค้าง ต้องเปลี่ยนสาย SATA ไหม่ อันเก่ามันหลวม
      หรือ ลงวินโด้ไหม่ หรืออาจเป็นที่แรมก้ได้ครับ ลอง ไช้แบบเดิมๆก่อนครับทั้ง CPU และแรม อย่าเพิ่ง OC

Comment

อาการเพิ่มเติม

เมื่อครู่Downloadไฟล์ พอกำลังDownloadเท่านั้นแหละเริ่มมีอาการเมาท์ ขยับช้า ดีเลย์ เปิดโปรแกรมอื่นๆเริ่มตอบสนองช้าจนเกือยแฮงค์ พอปิดดาวน์โฆลดก็กลับเป็นปกติ.......
        ไม่ได้ overclock ครับ
        เพาว์เวอร์ซํพลายของ Enermax 350W น่ะครับ

จะเปิดโฟลเดอร์ก็รู้สึก ขึ้นมาช้ากว่าปกติ

Comment

ลองใช้ HD tech เช็กดูฮาร์ดดิสก์ซิครับ จะได้รู้ว่ามันยังปกติดีอยู่หรือเปล่า

Comment

ลองใช้โปรแกรมเช็คดูครับ
            รู้ชัวร์ ว่ามันจะไปหรือยัง
            แนะนำ HD tune ครับ

Comment

เดี๋ยวลองโหลดโปรแกรมที่ว่ามาดูน๊ะครับ เมื่อกี้ลอง ย้าย slot SATA ดู พอดีสายมีเส้นเดียว แต่มันก็แน่นดี
              Last edited by Salemslot; 21 Jun 2007, 01:29:41.

Comment

มันออกมาอย่างี้ครับ รบกวนแปลผลให้หน่อย
                แต่ในส่วนของ Error Scan ก็เป็นเขียวหมดครับ ไม่มีแดง error

Comment

hdd มันร้อนไปหรือป่าวครับ ลองเช็คดู

Comment

หน้า health ละครับ

ปกติดีหรือป่าว ไม่มีสีเหลือง สีแดงช่ายมะ

Comment

Originally posted by ekaphop View Post
                      hdd มันร้อนไปหรือป่าวครับ ลองเช็คดู
                      ดูจากโปรแกรม 39 ตอนเทส ผมว่ามันก็ไม่น่าจะร้อนนะท่าน
                      ของผม40 กว่ายังไม่มีอาการเลยอ่ะ

Comment

ถ้ามีสีเหลืองแปลว่าอะไรครับ
                        ของผมมีแถวหนึ่ง
                        มีแบดหน่อยนึง
                        รู้สึกวินโดวส์เช็คได้ 4 kb หรือไงนี่แหละ

Comment

Originally posted by sprite View Post
                          หน้า health ละครับ

ปกติดีหรือป่าว ไม่มีสีเหลือง สีแดงช่ายมะ

มีครับมี สีเหลืองแถวนึง Spin Retry Count แต่มันก็โชว์คำว่า ok
                          ล่างสุด มันก็บอกว่า Health Status :OK
                          หมายความว่าไงครับสีเหลืองนี่ง่ะ.....

Comment

Originally posted by Salemslot View Post
                            มีครับมี สีเหลืองแถวนึง Spin Retry Count แต่มันก็โชว์คำว่า ok
                            ล่างสุด มันก็บอกว่า Health Status :OK
                            หมายความว่าไงครับสีเหลืองนี่ง่ะ.....

เหมือนกันกับผมเดี๊ยะ

Comment

Originally posted by Salemslot View Post
                              ของผมมีครับ hdd ide เป็น320g ของ seagate

เพิ่งซื้อมาเลย แต่มัน format,แบ่ง partition ไม่ได้เลย

จะขึ้น bluescreen ตลอดครับ ผมเลยไปเครมมาเลยครับ หายเป็นปลิดทิ้ง

Comment

Working...
                              X