Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามครับ ASUS A8M ใช้แรมชนิดไหนบัสเท่าไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามครับ ASUS A8M ใช้แรมชนิดไหนบัสเท่าไรครับ

ASUS A8M ใช้แรมชนิดไหนบัสเท่าไรครับ ของผม รุ่น HDD 120 GB ครับอยากเพิ่มแรมแต่ไม่รู้ราคาเลยอยากรู้ว่าเป็นแรมชนิดไหน จะได้สืบราคาได้ครับ ขอบคุณมากๆสำหรับผู้ให้ความกระจ่างนะคับ

A8M

สวัสดีครับ ผมใช้ Asus A8M ตัวนี้อยู่ครับ พึ่งซื้อมาซักสองสามเดือนครับ แรมที่ใช้เป็น DDR2-677 นะครับ ความเร็วก็ 333 Mhz ครับ ผมซื้อมาตอนนั้น 28000 บาทครับ ตอนนี้ราาคาน่าจะลงไปบ้างแล้วครับ ใช้งานไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมซื้อ Asus เพราะไม่ชอบ Acer ครับ มันถูกก็จริง แต่จากที่เห็นเพื่อนๆใช้แล้วมีปัญหาจุกจิกตลอดครับ บางคนซื้อมาไม่ถึงเดือนก็ส่งเคลมแล้วครับ ส่วนจะไปสอยพวกยี่ห้อเทพๆเช่น hp, vaio ก็ไม่ไหวครับ อ้อ ผมไปเพิ่มแรมมาครับ จากเดิม 512 Mb+521Mb ครับ รันเป็น dual channel ได้ด้วยครับ แต่รุ่นนี้มีข้อเสียคือ ที่การ์ดจอครับ เพราะเป็น Geforce go 6100 ที่แชร์แรมเครื่องมาไว้ใช้ถาวร 64 Mb ครับ ทำให้เครื่องผมเหลือแรมเพียง 960 Mb จากที่ควรจะเป็น 1024 Mb ตัวการ์ดจอจะปรับการใช้แรมได้มากที่สุด 256 Mb ครับ เห็นเค้าบอกมาครับ ถ้าผิดก็ขออถัยด้วยครับ การใช้งานส่วนใหญ่ ผมก็เอาไว้ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมครับ เรื่องเกมนี่การ์ดนี้ถึงจะเป็นระดับล่าง แต่ก็แรงใช้ได้ครับ รองรับ direct x 9 ได้ด้วย ใช้ดีกว่า intel onboard แน่นอนครับ

แต่ช่วงหลังเริ่มเอาไปทำงานเยอะขึ้นเรื่อยๆครับ (กำลังทำโปรเจคจบอยู่ครับ)
    หวังว่าคงช่วยท่านตัดสินใจได้นะครับ

โทษทีครับ นึกว่าท่านยังไม่ได้ซื้อมา เรื่องแรม ผมซื้อยี่ห้อ aeneon มาครับ ประมาณ 1400 บาทครับ 512MB DDR2-667 PC2-5300 CL5 ครับ ใช้กับแรมเก่าได้ดีครับ

Comment

Working...
    X