overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ขอคำแนะนำการขัดเงาเหล็กเคสคอมพิวเตอร์

OverclockZone Member shikuva's Avatar

Lightbulb ขอคำแนะนำการขัดเงาเหล็กเคสคอมพิวเตอร์

คือผมขัดยังไงก็ได้ไม่เงาแบบที่ฝรั่งมันทำ ขั้นตอนการขัดก็เริ่มด้วยกระดาษทรายน้ำ เบอร์ 600>>1000>>2000 แล้วก็ใช้เครื่องขัด ขัดแล้วก็ได้ไม่เท่ากับอลูมิเนียม ผมสงสัยจังว่าฝรั่งมันใช้น้ำยาอะไรช่วยรึเปล่า หรือว่ารูปมันหลอกตาผม กำลังสงสัยอยู่ว่า
    เหล็กที่ทำเคสเนี่ยจะขัดให้เงาเหมือนอลูมิเนียมได้ไหมคับ
    http://coolercasesuk.co.uk/showthread.php?t=2094&page=5
    ปล.เคสตัวเดียวกันเลยนะคับที่ทำ

OverclockZone Member lazorous's Avatar

ผมว่าเค้าเอาไปเลือบรึไม่ก็ชุบ เสียมากกว่าที่จะขัดนะ เพราะขัดคงไม่ได้อย่างนี้อะ

OverclockZone Member shikuva's Avatar

กรุณาเข้าไปชมตามลิ้งด้วยคับ ขัด 100 % คับผม ขอบคุณคับ

OverclockZone Member poneo's Avatar

เอาไปชุบโครเมี่ยมเลยครับ ขัดด้วยกระดาษทราบและตามด้วยน้ำยาขัดเงาโลหะยังไงก็ไม่เงาเท่าชุบโครเมี่ยม

OverclockZone Member crazyjak's Avatar

ผมว่ามันชุบนะคับ แต่ถ้าขัดจิงๆ มันคงต้องมีเทคนิคแน่ๆเลย

ทีมงานโอเวอร์คล๊อกโซน benz_2096's Avatar

ที่เค้าขัดได้เงาขนาดนั้น เพราะเค้าใช้เครื่อง+ล้อผ้า ขัดด้วยไขขัดเหล็ก เป็นเท่ง 4 เหลี่ยม เหนื้อมันเหมือนสบู่ จำชื่อไม่ได้งับ ซึ่งในใขตัวนี้จะมีผงขัดผสมอยู่ด้วย ซึ่งมันจะมีหลายๆความละเอียด ซึ่งจะละเอียดกว่ากระดาษทรายงับ ขัดแล้วเงาแบบนี้เลย หรือถ้าขยันหน่อยก็ วีนอลครับประโยชน์เหมือนกันแต่ วีนอลแพงกว่า เปลีองกว่างับ

OverclockZone Member poneo's Avatar

เอาไปจ้างเค้าชุบโครเมี่ยม น่าจะคุ้มกว่าซื้ออุปกรณ์มาขัดเงาเองนะครับ
    Last edited by poneo; 16 Oct 2006 at 00:55:19.

OverclockZone Member inkkie's Avatar

Exclamation

ขัดได้ 1000% เลยเอ้าแต่เคสแบบนี้ก็ขัดกันหงิกนะ....ตอนเรียนเคยทำอยู่ใช้กระดาษทรายละเลงเป็นสัปดาห์ [แผ่นเหล็กขนาด 1/2 ของแรม]
    ปิดท้ายด้วยล้อขัด + ไขอย่างว่า [ก้อนเหลี่ยมๆ อย่าง rep บนอ่ะ] เงาเหมือนกระจกเลย....

OverclockZone Member TNTm64's Avatar

ผมว่าแล้วแต่เกรดเหล็กนะครับ ถ้ามีส่วนผสมของเหล็กเยอะก็สามารถขัดให้เงาได้ แต่เท่าที่เห็นในตลาดส่วนมากมันเป็นเหล็กผสมมากกว่านะ

OverclockZone Member wasinarm's Avatar

กระดาษทรายขัด แล้วเอาบัสโซ ลง แล้วเอาที่ขัดสี รถ ลง กร๊าก

OverclockZone Member Hercules's Avatar

ผมว่าไม่สวยอ่ะแบบนี้

ที่เค้าขัดได้เงาขนาดนั้น เพราะเค้าใช้เครื่อง+ล้อผ้า ขัดด้วยไขขัดเหล็ก เป็นเท่ง 4 เหลี่ยม เหนื้อมันเหมือนสบู่ จำชื่อไม่ได้งับ ซึ่งในใขตัวนี้จะมีผงขัดผสมอยู่ด้วย

นี่ก็ทำแล้วคับผม ไม่เงาอย่างที่มันทำอะเงาแต่ไม่แวป ลองกับอลูมิเนียมนี่แวปมากๆ อยางกับมองกระจกเงาเลย แต่ที่ผมลองกะฝาเคสที่มันทำเงาได้ผมทำเงาไม่ได้เท่ามันเท่านั้นเองคับ -*-

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ขัดแล้วต้องเคลือบกันสนิมอีก ไม่งั้นกะต้องมานั่งขัดใหม่ ฮาๆ

OverclockZone Member moxzox's Avatar

Mac Addict User tassapon's Avatar

เงายังกะโต๊ะเหล็กที่เค้าใช้กันตามร้านขายข้าวเลย

ขัดไงวะ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

ดูแล้วน่าจะเป็น อลูมิเนียมปัดเงาแล้วเคลือบใสทับนะครับ เพราะวัสดุค่อนข้างหนา(เหมือนล้อรถยนต์)
    ถ้าเป็นเหล็ก ต้องหาร้านพ่นทราย แล้วปัดเงา แล้วเคลือบ แต่ไม่ทนเพราะสนิมและหนักมากแน่ๆ
    แต่รอยต่อ ดูเหมือนชุบโครเมี่ยมจริงๆ เงามากๆ

เลิกล้มความตั้งใจขัดแล้วคับลองทุกทางเท่าที่หาได้แล้วยังไงก็ไม่เงา -*- พ่นสีก็โดนเหล้กด้วยกันข่วนหลุดหมดอีก เอามือถูๆไม่หลุด แต่ถ้าตั้งใจขูดเอาเล็บจิกหลุกกระจาย
    ลองทั้ง กระดาษทรายเบอร์ 150 ก้แล้ว 1000 ก็แล้ว 2000 ก็แล้ว ไม่แตกต่างเลย ทำไมเหล้กพ่นยากงี้น้อ เมื่อไหร่จะได้มาโชว์หว่า CM Stacker เจาะเป็นจานบิน พัดลมในเคสราวๆ
    8 ตัว วางแผนไว้แล้ว ที่ตูด 3 ตัว ฝาบน 2 ตัว หน้า 1 หลัง 1 เป่าอัดไฟ Untra-D 1

OverclockZone Member

มันสามารถขัดได้ครับเอาให้เงาก็เล่นกระกาษทรายเบอร์ 1500 เลย แล้วขัดด้วยวีน่อนตามเงาแน่นแต่การขัดต้องใช้เวลานานมากมากเลยนะ เบอร์ 1000 ขึ้นไปต้องใช้น้ำช่วยครับ

OverclockZone Member aeamd's Avatar
    ปิ่นเกล้า ผมไม่ได้มาเล่นขายของนะครับ

ผมว่าเคล็ดลับมันอยู่ที่น้ำยาประป๋องนั้นน่ะ บ้านเราไม่น่ามีขาย

แม่จ้าว hdd ใส่บล๊อคน้ำ เอาก่ะเค้าดิ
    Last edited by aeamd; 25 Apr 2010 at 20:37:38.

OverclockZone Member paypal's Avatar

สวยครับ

จ้างทำได้บ่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks