Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดซีบวมซ่อมที่ไหนดีครับ ---- เพื่อการศึกษาของเด็กครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดซีบวมซ่อมที่ไหนดีครับ ---- เพื่อการศึกษาของเด็กครับ

ช่วยแนะนำร้านซ่อม C บวมหน่อยสิครับ จะเอาซ่อมแล้วเอาไปบริจาคอ่ะครับ ขอเป็นที่พันทิพย์นะครับ

ขอบคุณครับ

ตัด C ตัวเก่าไปให้ร้านดูเลย

C ซ่อมไม่ได้ครับ

Comment

เปลี่ยน c ใหม่เลยครับ ชั้น 2 ด้านหลังก็มีร้านรับนะ

Comment

เปลี่ยน C ราคาแพงไหมอ่ะครับ เพราะถ้าแพงเกิน 200 นี่ผมหาซื้อใหม่ดีกว่า -*-

Comment

อืม.. ตอนผมเป็น
          ผมเอาไปซ่อมกับศูนย์ที่ประกันไว้เลยน่ะครับ เค้าไม่คิดค่าซ่อมค่าอะไหล่ เสียแค่ค่ารถ
          ไม่ทราบว่าบอร์ดหมดประกันหรือยังขอรับ?

Comment

Originally posted by Macro View Post
            อืม.. ตอนผมเป็น
            ผมเอาไปซ่อมกับศูนย์ที่ประกันไว้เลยน่ะครับ เค้าไม่คิดค่าซ่อมค่าอะไหล่ เสียแค่ค่ารถ
            ไม่ทราบว่าบอร์ดหมดประกันหรือยังขอรับ?
            หมดไปนานมากแล้วครับ บอรืดรุ่น 370 น่ะครับ ตอนนี้มี สองตัวที่ต้องเปลี่ยน C น่ะครับ

เพราะถ้าแพงผมคงหาซื้อใหม่ดีกว่า คงไม่ยากเท่าไหร่ (มั้ง -*-)

Comment

C คง 5-10 บาท - -

Comment

ใส่ all soild capacitor เลยคับ 555+
                ล้อเล่ง ร้านชั้นเอ็มไกล้ๆกับ synnex มีเพียบเลยคับ ลองดู

Comment

จะไปบริจากที่ไหนครับพี่ บอกที่ผมมั้ง ผมก็อยากบริจากเหมือนกัน มีอยู่เครื่องนึงไม่ได้ใชงานอะไร อีกเครื่องนึง อุปกรณ์ไม่ครบ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมจะเอาไปบริจาคตามโรงเรียนต่างจังหวัดน่ะครับ แต่ต้องหาคนไปก่อนนะ แหะๆ แต่จะประกอบทิ้งไว้ หรือไม่ก็ซ่อมให้มันใช้ได้แล้วรอคนรับบริจาคครับ

Comment

ถ้าเอาแบบถูกๆจิงๆก้อ ไปบ้านหม้อไปซื้อCเบอร์เดียวกับที่บวม มา ละไปตามร้านซ่อมทีวี สเตอริโอ ให้เค้าเปลี่ยนให้ ถ้ามีที่ดูดตะกั่วกะบัดกรีก็ทำเองเลย

Comment

เปลี่ยนเองเลยครับ

การเปลี่ยน C ทำได้ง่ายมาก (ถ้าเคยใช้หัวแร้งกับตะกั่วและที่ดูดตะกั่วนะ)
                        ในที่นี้ที่ดูดตะกั่วอาจจะไม่จำเป็น

1. ดูว่า C ที่บวมนั้นเขียนข้าง ๆ ว่าอย่างไร เช่น 100uF 10V
                        อ่านว่า+แปลได้ว่า ความจุ100ไมโครฟารัด สามารถทนแรงดันได้ 10โวลท์
                        2. คุณต้องไปหาซื้อ C ที่มีความจุเท่ากัน คือ 100 uF แต่แรงดันสามารถเพิ่มได้ ถ้าหาเบอร์เดิมไมได้ เช่นหาได้ 100 uF 22V ทนแรงดันได้ 22 โวลท์ ใช้แทนกันได้ไม่มีผลแต่อย่างใด แต่อย่าให้น้อยกว่านะครับ
                        3. บนตัว C มันจะมีขั้วนะครับ บนเมนบอร์ด บอร์ดจำขั้วด้วย จะเป็นลูกศรชี้ลงไปที่ขาข้างหนึ่ง ป้ายบอกขาจะใหญ่มาก
                        4. เอาตัวเก่าออก เอาตัวใหม่ใส่ ขาต้องถูกนะครับ (คงไม่ต้องบอกวิธีใช้หัวแร้งนะครับ)
                        5. ตัดขาส่วนที่เกินออก แต่งให้สวย เอาแอลกอฮอลล้างคราบ น้ำยาของตะกั่วออก

ถ้าคุณมีหัวแร้งตะกั่วอยู่แล้ว ตัว C ไม่กี่สิบบาทหรอกครับ

ปล.ร้านที่ชลบุรีเปลี่ยน 900 ครับ ผมอยากจะร้องไห้ ทำไมมันโหดกันได้ขนาดนี้คนไทย

Comment

คุณแน่ใจแล้วเหรอครับว่าอาการที่มันเสียเพราะ C บวม บางทีมันบวมแต่มันก็ยังไม่เสียนะครับ อาจจะเป็นอุปกรณ์ตัวอื่นที่ต่ออยู่กับ C มีปัญหาเลยทำให้มันบวม แบบนี้เปลี่ยนกี่ตัวๆ มันก็ยังบวมอยู่ล่ะครับ เอามาเปลี่ยนเองนอกจากจะไม่หายแล้วอาจจะเจ๊งเพิ่มขึ้นไปอีกนะ มีร้านซ่อมหลายร้านเลยครับ แถวๆ พวกรับซื้อของเก่าด้านหลังนั่นบางร้านที่เค้ามีช่างเค้าก้ซ่อมได้ ลองไปถามๆ ดูอ่ะ
                          Last edited by Drunkman; 22 Jun 2007, 13:50:16.

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
                            คุณแน่ใจแล้วเหรอครับว่าอาการที่มันเสียเพราะ C บวม บางทีมันบวมแต่มันก็ยังไม่เสียนะครับ อาจจะเป็นอุปกรณ์ตัวอื่นที่ต่ออยู่กับ C มีปัญหาเลยทำให้มันบวม แบบนี้เปลี่ยนกี่ตัวๆ มันก็ยังบวมอยู่ล่ะครับ เอามาเปลี่ยนเองนอกจากจะไม่หายแล้วอาจจะเจ๊งเพิ่มขึ้นไปอีกนะ มีร้านซ่อมหลายร้านเลยครับ แถวๆ พวกรับซื้อของเก่าด้านหลังนั่นบางร้านที่เค้ามีช่างเค้าก้ซ่อมได้ ลองไปถามๆ ดูอ่ะ
                            C บวมนะยังไง C ก็เสียแน่ๆๆ เปลี่ยนไปเลยครับทำเอง ไม่ถึง 30 บาท

Comment

Originally posted by doramonman View Post
                              เปลี่ยนเองเลยครับ

การเปลี่ยน C ทำได้ง่ายมาก (ถ้าเคยใช้หัวแร้งกับตะกั่วและที่ดูดตะกั่วนะ)
                              ในที่นี้ที่ดูดตะกั่วอาจจะไม่จำเป็น

1. ดูว่า C ที่บวมนั้นเขียนข้าง ๆ ว่าอย่างไร เช่น 100uF 10V
                              อ่านว่า+แปลได้ว่า ความจุ100ไมโครฟารัด สามารถทนแรงดันได้ 10โวลท์
                              2. คุณต้องไปหาซื้อ C ที่มีความจุเท่ากัน คือ 100 uF แต่แรงดันสามารถเพิ่มได้ ถ้าหาเบอร์เดิมไมได้ เช่นหาได้ 100 uF 22V ทนแรงดันได้ 22 โวลท์ ใช้แทนกันได้ไม่มีผลแต่อย่างใด แต่อย่าให้น้อยกว่านะครับ
                              3. บนตัว C มันจะมีขั้วนะครับ บนเมนบอร์ด บอร์ดจำขั้วด้วย จะเป็นลูกศรชี้ลงไปที่ขาข้างหนึ่ง ป้ายบอกขาจะใหญ่มาก
                              4. เอาตัวเก่าออก เอาตัวใหม่ใส่ ขาต้องถูกนะครับ (คงไม่ต้องบอกวิธีใช้หัวแร้งนะครับ)
                              5. ตัดขาส่วนที่เกินออก แต่งให้สวย เอาแอลกอฮอลล้างคราบ น้ำยาของตะกั่วออก

ถ้าคุณมีหัวแร้งตะกั่วอยู่แล้ว ตัว C ไม่กี่สิบบาทหรอกครับ

ปล.ร้านที่ชลบุรีเปลี่ยน 900 ครับ ผมอยากจะร้องไห้ ทำไมมันโหดกันได้ขนาดนี้คนไทย
                              ขอเสริมข้อ 4. นะครับ ผมว่าไม่ควรเอาหัวแร้งจี้ออก เพราะจะทำให้แผงบอร์ดเสียหาย ให้เอาคีมตัดกลางตัวCไปเลยครับ แล้วดึงเปลือกออกก็จะได้ขาคู่ เอาตัวใหม่มาจี้ตรงนี้เลย ปลอดภัยกว่า

หรือ ส่งไปศูนย์ฝึกวิชาชีพวัดธรรมมงคล ซ.สุขุมวิท101 ภาพวิชาช่างซ่อมคอมฯ ซ่อมฟรีครับ ถือCตัวที่จะเปลี่ยนไปด้วยจะดีมาก ผมเรียนจบมารุ่นที่แล้ว ตอนนี้เรียนซ่อมโทรศัพย์อยู่....

อ๋อ..ไปเสาร์-อา. นะ

ใครสนใจไปเรียนก็ลองไปดูนะครับ เรียนฟรีครับ มีหลายวิชา

Comment

Working...
                              X