overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: สอบถามชิ้นงาน BenQs41

ผู้มาเยือน 1234
    Guest

Default สอบถามชิ้นงาน BenQs41

สอบถามครั้งก่อนสั่งของแล้วครับ คิดว่าจะสั่งพรุ่งนี้เลยครับ เท่าที่อ่านดู Spec และความแรง
    ใช้ได้ครับ แต่ไม่พบว่าใคร Review ตัวชิ้นงานครับ เลยอยากถามพี่น้องที่เป็นเจ้าของแล้วว่างาน
    ประกอบเป็นอย่างไรบ้างครับ โอเคไหม คะแนนเต็มสิบให้สักเท่าไหร่
    คือที่บริษัทพี่เค้าแนะนำให้สั่ง Dell หรือไม่ก็ Fujisu หรือไม่ก็ Toshiba หนะครับ แต่ผม
    ไม่อยากให้ราคามันสูงไปนักและอยากได้งาน+เกมส์+เคลื่อนที่คล่องไปพร้อมกันครับ พี่ๆ เค้า comment
    ว่างาน BenQ กับ Acer คุณภาพใกล้เคียงกัน เลยหวั่นๆ ครับ เพราะกะว่าจะใช้สัก 3 ปีเลย
    รบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member TNTm64's Avatar

ช่วงนี้ไปไหนก็มีแต่คนพูดถึง BenQ s41 ตัวนี้แฮะ

รอเหมือนกันครับ

OverclockZone Member

มันก็แล้วแต่คนใช้อ่ะครับว่าใช้แล้วเป็นอย่างไรส่วนตัวผมเองใช้ benq ก็ปกติดีครับทนทานแข็งแรงดีไม่เคยงอแงอะไรเลยครับ อาจจะเป็นเพราะว่ามันยังเป็น แบรนที่ยังใหม่อยุ่เลยยังมีคนใช้ไม่ค่อยมากอ่ะครับ แต่ในแนวความคิดของผมน่ะเพราะเป็นแบรนที่ยังใหม่อยุ่ชิ้นงานเองก็ต้องทำให้มีคุณภาพให้มากๆและคงทนเพื่อจะได้เป็นการสร้างแรบนให้เป็นที่รู้จักเพื่อผลประกอบการทางการตลาดในปีต่อๆไปจะได้มีส่วนแบ่งการตลาดที่มากขึ้น ส่วนที่บางคนอาจสงสัยว่าทำไหม Benq เองนั้นถึงขาย โนตบุคได้ในราคาถูกกว่าเจ้าอื่นนั้นก็เพราะว่าทาง benq เองนั้นได้มีโรงงานผลิตอะไหล่ที่ใช้ในการประกอบตัวโนตบุคเป็นของตัวเองเลยทำให้สามารถลดต้นทุนลงไปได้เยอะพอสมควรเลยสามารถขายได้ในราคาที่ต่ำกว่าเจ้าอื่นๆ ส่วนการประกอบนั้นผมว่ายังทำได้ไม่ดีเท่า hp หรือ tosiba แต่เรื่องวัสดุนั้นผมว่าไม่เป็นรองใครแน่นอนอ่ะครับ

ผู้มาเยือน1234
    Guest

1 เสียงผ่านไปคะแนนตั้งต้นผมเจ้าของกระทู้ให้ไว้ที่ 7.5/10 ก่อนแล้วกันนะครับ สำหรับชิ้นงาน

OverclockZone Member specialty's Avatar

s41 ใช้ได้เลยครับ

ถ้าใช้เครื่องเป็น มีความรู้ในส่วนต่างๆก็ไม่มีปัญหา งัป

ใช้อยู่ม่ายมีปัญหาใดๆคับ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

S41 เป็นตัวกู้หน้าของ BenQ ครับ อิอิ หลังจากขาดทุนมหาศาลกับพวกมือถือ จอ LCD เท่าที่ดูในงานคอมมาร์ต ผมว่าตัวนี้ก็โอเคดีน่ะครับ เล่นวินนิ่งลื่นสุดๆ (ปรับ high หมดเลย) อีกอย่างผมว่ามันน่าจะถึกกว่า Acer น่ะ เรื่องวัสดุอ่ะ ส่วนอย่างอื่นก็โอเคดีครับ จอสว่างดี กล้องก็ชัด ผมให้ 8/10 หุหุ (ตามความรู้สึกคุ้มดี)

ป.ล. ตอนนี้บริษัทขาดทุนมหาศาลเลยเน้อ ได้ยินว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็น Qisda แล้วหล่ะ

ผมจองอีกตัวนึงไปครับตัวใหม่ S32W พอๆกับ S41 แหล่ะแต่ว่าการ์ดจอแย่กว่า ตอนแรกเข้าใจว่ามันคือ S31 ตัวใหม่ เห็นสีขาวเหมือนกัน ไปรับวันที่ 26 นี้เด๋วเอามาเทสให้ดูคับ
    Last edited by hellods; 22 Jun 2007 at 23:28:33.

งานประกอบของ BenQ เหนือกว่า Acer มาก ๆ ครับ แต่ว่าจับตลาดกลุ่มเดียวกัน

จขกท.เล่นซะเสียหมดเลย - -"

S41 ด้านในเป็นเมกนีเซี่ยมอัลลอย ด้านนอกเป็นลามิเนตด้าน รับแรงกดที่ฝาได้ 50กก. ตกได้ 1เมตร (เค้าบอกมา) โดยส่วนตัวก็ใช้อยู่ครับคิดว่าเหมาะสมกับราคา แต่ถ้าสู้ราคาสูงๆไหวละก็ผมเชียร์ ASUS G2 ตัวใหม่เด็ดสุดๆ

ไปจับเครื่องมา น่าจะร้อนนะคับ แต่แรงจิง

ผู้มาเยือน 1234
    Guest

ขออภัยที่เอาไปเทียบกับ acer ครับ แหมก็เห็นคนเค้าพูดถึงกันเยอะใน benq รุ่นก่อนๆ สรุปว่าตอนนี้ผมก็สั่งไปแล้วหละครับ รอของอยู่ 1 อาทิตย์แหละ ท่าทาง pantip จะเหมาไปหมด
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ เดี๋ยวพอได้เครื่องจะมาสรุปตัวเลขอีกที่ว่าผมคิดว่ามันควรได้
    คะแนนชิ้นงานเท่าไหร่จาก 10

Baxter
    Guest

เพิ่งได้มาครับ พอใจดีนะครับ แจ่ม

ผู้มาเยือนหนึ่งสองสาม
    Guest

Quote Originally Posted by keng_nattachai View Post
    ไปจับเครื่องมา น่าจะร้อนนะคับ แต่แรงจิง
    ลองจับตัวนี้ แล้วไปจับเทียบกับ acer Gemstone สิคับ

แล้วจะพบสัจธรรม ในการเลือกใช้วัสดุมาทำโน้ตบุค

ปล. จับตามร้านที่เปิดเครื่องทิ้งไว้ปกติ

ps000000
    Guest

การประกอบก็ใช้ได้ครับ วัสดุปานกลาง ความแข็งแรงยังไม่แน่ใจ แต่สเป็ค/ราคา ผมให้เกือบเต็ม10

Bookmarks

Bookmarks