overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ช่วยด้วยคับ... ผมไม่แน่ใจว่าโดนหลอกซื้อโน๊ตบุกหรือเปล่า ทุกรุ่นทุกยีห้อ 30,000 บาท

วรุต
    Guest

Exclamation ช่วยด้วยคับ... ผมไม่แน่ใจว่าโดนหลอกซื้อโน๊ตบุกหรือเปล่า ทุกรุ่นทุกยีห้อ 30,000 บาท

คือผมได้รับเรื่องเล่าจากเพื่อนมาว่า มีการขายของแบบหนึ่งจากบริษัทที่ไม่สามารถบอกผมได้ ซึ่งให้ผมนำเงินไปให้ทางผู้ขาย 5000 บาทเพื่อเป็นการมัจจำว่าจะซื้อคอมพิวเตอร์รุ่นดังกล่าว และของในสต๊อกนั้นไม่สามารถตรวจสอบได้จนกว่าจะทำการสั่ง order ไปพร้อมกับเงินห้าพันบาท โดยให้สำเนาบัตรประชาชนกับเราไว้ว่าเป็นใคร หากไม่ได้ของสามารถมาทวงเงินคืนจากทางผู้ขายได้ และสินค้ารับประกันจากทางศูนย์จริงๆ สามารถโทรตรวจสอบ S/N ได้ <---- อันนี้ที่ผมงงจริงๆว่าถ้ามีปัญหาว่าไม่มี serial นี้สามารถรับเงินคืนได้ทั้งหมดหรือยกเลิกรายการนี้ได้

ทางคนขายบอกว่าอันนี้เป็นโปรเจ็กที่ บ-อ-ส (นามแฝงที่เค้าบอก) ว่าเป็นคนคิดขึ้นมาเพื่อที่จะกระจายคอมพิวเตอร์ให้หลายๆคน ซึ่งเค้าทำสัญญากับบริษัทแม่ไว้หมดแล้ว และบอกว่าลูกค้าเก่าๆเค้าทุกคนเค้าซื้อไปได้รับการไว้วางใจเป็นอย่างมากจนมาซื้ออีกเรื่อยมากเลยไม่ต้องมัจจำกัน แต่สำหรับลูกค้าใหม่ก็ต้องมัจจำไว้เป็นเรื่องปกติในราคา5000บาท และได้หยิบอ้างชื่อบุกคคลหลายคนที่เคยซื้อกับเค้า ซึ่งเป็นเพื่อน เป็นญาติเค้าทั้งนั้น

และพอดีเพื่อนๆผมจะสั่ง
    VIVO รุ่นที่เกือบแสน กับ Macbook Pro MA897 , 896 , 895 ทั้งหมดราคาเดียวคือเครื่องละสามหมื่นบาท(30,000) และต้องมัจจำก่อนห้าพันบาท (5,000)

ผมเลยอยากถามว่าใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างและคิดว่าผมควรเชื่อถือหรือป่าวคับ หรือใครเคยซื้อแล้วได้ของบ้าง

ถ้าใครอยากลองหรือกล้าโทรไปศึกษาผมมีเบอร์คนขายคนนี้คับ
    ชื่อเต้ โทร 0-89-32-69-69-7 ถ้าเป็นไปได้อย่าบอกว่ามาจากเว็บพันทิพหรือเว็บโอเวอร์คล๊อกโซน ผมอยากทราบจริงๆว่าคุยกับแต่ละคนเป็นยังไง และเห็นว่า sale ที่ทำการขายแบบนี้ไม่ได้มีเพียงเค้าคนเดียว มีอีกหลายคน ผมเลยคิดว่าอาจจะมีคนเจอการขายแบบนี้

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2388950.html
    รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยคับ
    ขอบคุณคับ

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

น่าจะเป็น 1 ในกลโกงที่กำลังแพร่ระบาดกันอย่างน่ากลัวในขณะนี้
    ถ้าเป็นผมไม่ว่ายังไงก็คงไม่หลงเชื่อหรอกครับ อย่าให้กิเลสมาควบคุมการตัดสินใจ
    จะเป็นไปได้ยังไงที่เครื่องอย่างรุ่นที่เพื่อนคุณจะซื้อราคาเกือบแสนแต่เอามาขายแค่ 3 หมื่น แค่ต้นทุนจากโรงงานยังไม่รู้ว่าได้ป่าวเลย

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ดูวิธีก็น่าจะรู้ว่าโกง เปนผมด่าซ้ำด้วยคนที่มาชวน 5555+

OverclockZone Member

น่าจะไม่ซื่อ

ของถูกมักไม้ใช่ของดี ของฟรีไม่มีในโลก

ปล. มันอาจเอา NB มาให้อีก 2 ปีต่อไปก็ได้นะครับ
    เพราะตอนนั้น ราคาของพวกนี้คงเหลือแค่ 30k นั้นแหละ

ในเน็ทไม่เชื่อไว้ก่อนเป็นดีครับ ยิ่งถ้าไม่เคยเจอกัน ไม่รู้จักบ้านจริงๆอีก

กรณีศึกษา : " ขนาดใน OCZ ให้โอนเงินก่อนแล้วชิ่งยังมีเลยนะครับ อุ อุ " อันนี้พึงควรระวังไว้

เครื่องเกือบแสนแต่ขายสามหมื่น
    อย่าว่าแต่ซื้อผ่านคนกลางเล้ย ไปซื้อหน้าโรงงานแบบไม่โดนหักหัวคิวจะได้ราคานี้รึเปล่าเหอะ
    เผลอๆ ต้นทุนยังไม่ได้เลยครับ

เก็บ 5000 ไว้ในกระเป๋าดีกว่าให้คนอื่นเค้าเอาไปใช้ฟรีๆ ดีกว่าครับ

OverclockZone Member gigabyteman's Avatar

มีอยู่ครั้งผมเคยเห็นกล้องวีดีโอในเวปราคาถูกมาก(ของใหม่)คนขายบอกว่าเป็นของหิ้วมีหลายตัวถูกกว่าศูนย์ตั้ง30%แล้วเค้าบอกว่าสะดวกนัดเจอแทบทุกห้างเพราะเค้าบอกว่าทำมานานมีสาขาเยอะ พอดีผมจะไปเอดะมอลบางกะปิพอดีเลยโทรบอกเค้าว่าจะไปโของที่เดอะมอลบางกะปิเค้าอยู่ร้านมั้ยเค้าบอกว่าลูกน้องเค้าอยู่ พอผมไปถึงผมก็โทรหาเค้าบอกว่าต้องโอนเงินให้เค้าก่อนเพราะมันเป็นของหิ้วเค้าไม่ไว้ใจผมกลัวผมจะเป็นตำรวจมาจับเค้าข้อหาลักลอบนำของเข้าโดยไม่เสียภาษี
    ผมก็บอกว่าผมต้องเห็นของก่อนจึงจะโอนเงินให้เค้าบอกว่าไม่ได้ ฉุนเลยครับๆมันเป็น18มงกุฎชัดๆ นี่ถ้าต้องมาที่รถติดๆแล้วไม่ได้มาทำธุระอย่างอื่นนี่กะว่าจะไปแจ้งความเลยครับ
    ไม่รู้จักไม่น่าเชื่อถืออย่าโอนเงินไปให้เด็ดขาดครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

macbookpro บ้านใครวะเนี่ย เครื่องละ 3หมื่น

Bookmarks

Bookmarks