overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: เมนบอร์ด กับเครื่องในแบบนี้มันซัพพอร์ทกันรึปล่าวนะครับ

ohlaolao
    Guest

Default เมนบอร์ด กับเครื่องในแบบนี้มันซัพพอร์ทกันรึปล่าวนะครับ

ช่วยดูเสปคให้ทีนะครับ เสปคพวกนี้มันซัพพร์ทกันได้ไหม ผมไม่มีความรู้ด้านเมนบอร์ดเลย

cpu c2d e6300 **มีp4 1.8 อยู่กะจะใช้ไปก่อน ค่อยถอย e6300 ทีหลัง
    m/b ASRock 4CoreDual-VSTA VIA PT880 . .+**เมนบอร์ดตัวนี้ใส่การ์ดจอแบบ agp หรือ pci อะครับ
    ram Corsair (2x 1GB) DDR2 667 PC-5300
    ็Hdd ...? 250GB ***sata กับ sata2 มันต่างกันมากไหมครับ แล้วเมนบอร์ดตัวนี้รองรับแบบไหนเหรอ
    vga spark 7600gs ddr3 **มีGeforce2 mx400อยู่ ใช้ไปก่อนได้รึปล่าวครับ ค่อยเก็บตังซื้อทีหลัง
    แล้วฮาร์ดดิส ควรใช้แบบไหนดี ถึงจะซัพพอร์ทกับเมนบอร์ดตัวนี้

ตั้งไปหลายข้อแล้ว ลืมบอกไป มีงบทั้งหมดประมาน 8 พันอะครับ แต่ยังไม่อยากถอยมาทีเดียวยกชุด อยากค่อยๆทยอยซื้อดีกว่า อันไหนพอใช้ได้กะใช้ไปก่อน แต่ไม่เกิน3เดือน คงยกครบชุดอะครับ แต่หลักๆคืออยากได้แรมกับเมนบอร์ดก่อนแค่นั้นแหละ เมนบอร์ดตัวเก่ามันใส่ได้แค่ ddr ธรรมดา

แล้วเมนบอร์ดข้างบนนั้น มีข้อเสียตรงไหนบ้างไหมครับ ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆในราคาไกล้เคียงกัน เท่าที่เห็นก็คือรองรับแรมใส่ได้ไม่เกิน 2G ไม่แน่ใจว่ามันมี 4slot หรือป่าว แบบนี้ถ้าผมใส่ 1GB*2ไปแล้ว เกิดยัดแรมไปอีกสักตัว มันก็จะไม่ขึ้นใช่ไหมครับ
    ดูๆแล้วเมนบอร์ดตัวนี้มันเว่อไปหน่อย ถ้าเทียบกับราคา มีอย่างที่ไหน รองรับกับแทบทุกอย่างเลย คติผมคือ ส่วนใหญ่ของดีไม่มีในโลก มันต้องมีข้อเสียสักนิดแหละ เลยอยากทราบนะครับ

OverclockZone Member tarhardy's Avatar

m/b ASRock 4CoreDual-VSTA VIA PT880 . .+**เมนบอร์ดตัวนี้ใส่การ์ดจอแบบ agp หรือ pci อะครับ

ตัวนี้ สล๊อต PCI-EX วิ่งแค่ 4x งับ ไม่ได้วิ่งเต็ม 16x

OverclockZone Member

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3982

ตัวนี้ป่ะครับ
    ถ้าใช่ ใส่ pci-e , agp ได้ทั้งสอง
    ส่วนเรื่องอื่นใส่ได้หมด ยกเว้น cpu ผมไม่แน่ใจครับ ต้องรอท่านอื่นๆ

บอร์ด " กะเทย " ( ที่บางท่านเคยบอกไว้ อุ อุ )

เรื่องแรมมันเป็น ddr2 มี 2 slot กับ ddr1 2 slot ครับ ส่วนใส่ทั้ง ddr1 และ 2 ให้เต็มหมด slot นั้นได้ป่าวไม่รู้อ่ะครับ ไม่สันทัดกับ " กะเทย " เสียด้วย ต้องให้ผู้รู้กับผู้เคยลองมาตอบครับ อุ อุ
    Last edited by 1two3; 22 Jun 2007 at 10:57:15.

OverclockZone Member peerapong's Avatar

CPU e6300 ใช้ได้ครับ
    มี4slot 2slotสำหรับDDR1/ อีก2slotสำหรับddr2 เลือกใช้อย่างใดอย่าง1 รองรับสูงสุด2G
    รองรับถึงบัส667
    VGAมีทั้งPCI-E<<จะวิ่งเเค่4X เเละ AGP8x

ohlaolao
    Guest

"ตัวนี้ สล๊อต PCI-EX วิ่งแค่ 4x งับ ไม่ได้วิ่งเต็ม 16x"

แล้ว4x กับ16x นี่มันต่างกันยังไงเหรอครับ ด้านความเร็วในการประมวลผลเหรอ ถ้าเมนบอร์ด(กะเทย)ตัวนี้ มันไม่ค่อยดีเนี่ย พอจะแนะนำเมนบอร์ดดีๆราคาย่อมเยา (ไม่เกิน2500) ที่น่าจะใช้ไปได้อีกนานให้สักตัวได้ไหมครับ เอาแค่ว่าสามารถใส่ P4 กับ VGA Geforce2 mx400(agp) ตัวเก่าของผมได้ด้วยก็พอ

และเห็นมีคนแนะนำว่าให้ใช้แบบการ์ดจอออนบอร์ดไปก่อน ถ้ายังไม่มีงบ ออนบอร์ดรุ่นเดี๋ยวนี้คุณภาพจะดีกว่า Geforce2 ของผมรึปล่าวนะครับ ถ้ามีจะได้ไม่ต้องกังวลว่าจะเก็บตัวเก่าไว้ใช้ก่อน

ไม่แน่ใจว่ามี vga onboard หรือเปล่านะครับ ถ้ายังไม่มีงบก็ใช้ gf2 ตัวเดิมไปก่อน

http://www.busitek.com/forms/pricelist.html

อิงราคา ถ้าใช้ cpu 2160 แทน ก็จะมีงบซื้อ vga ได้สบายๆ หน่อยครับ

4x 8x 16x เป็น bandwidth ครับ จำไม่ได้ว่า 4x - 16x เนี่ยมันเท่าไร ต้องหาข้อมูลเอาครับ
    และ งบ ทั้งหมด 8 พัน นี่งบแรกซื้อ หรืองบที่จะซื้อของทั้งหมดเหรอครับ
    Last edited by 1two3; 23 Jun 2007 at 07:59:20.

ohlaolao
    Guest

8000 เป็นงบซื้อชุดแรกอะครับ ***เลือกอยู่ ว่าจะยังไม่ซื้อ cpu หรือยังไม่ซื้อการ์ดจอดี

แนะนำเมนบอร์ดให้ทีนะครับ ว่าตอนนี้รุ่นไหนน่าสนใจ ( งบสัก 2พัน - 2500 หรืออาจจะยาวไปถึง 3 พัน ก็ได้นะครับ ถ้ามันเพิ่มเงินนิดหน่อย แต่ได้คุณภาพดีกว่ามาก) ส่วนใหญ่เห็นมีแต่คนแนะนำเมนบอร์ดที่รองรับ AMD เลยไม่รู้ว่าถ้าเป็น Intel เนี่ย จะเอาเป็นตัวไหนดี

เท่าที่เห็นมาคงมีรุ่นนี้รุ่นเดียวละมั้งครับ รุ่น " กะเทย " เนี่ย

Pentium Duo Core E2160 1.80GHz , LGA775 Dual-Core, 800 MHz, 1MB 3,590
    ราคาจาก http://www.busitek.com/forms/pricelist.html

GALAXY PCI Ex 76SEF8HBFE FX7600GS PCIE 256MB/DDR3 128 3 Yrs. ALC 3450
    อันนี้ hardware house

ASRock 4CoreDual-VSTA VIA PT880 Ultra Chipset Mainboard for Intel LGA 775 Retail ราคา 2060
    จาก http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3982

รวม 3590 + 3450 + 2060
    = 9100

*** ราคาในเว็บบางที่ต้องไปดูที่ร้านด้วยนะครับมันอาจจะไม่เท่ากับใน web ***

เงินส่วนต่างที่เกินจาก 8000 ก็เอาของเก่าที่ถอดออกไปขายครับ

Bookmarks

Bookmarks