overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: คำถามเรื่อง ปั้มน้ำตู้ปลา กับ สายยาง

Kimonox
    Guest

Default คำถามเรื่อง ปั้มน้ำตู้ปลา กับ สายยาง

คือจะทำปั้มนำใช้เอง
    เลยอยากถามเรื่องสายยางคับว่า
    ถ้ามันขนาดไม่เท่ากัน (ระหว่างสายยาง จากปั้ม กับ water block)

1. มันพอจะมีตัวแปลงขนาดไหมคับ (สายยาง)
    2. ตอนซื้อปั้มน้ำควรใช้แบบเส้นผ่านศูนย์กลางกี่เซนคับ
    ต้องแรงมากไหมคับ
    3. เส้นผ่านศูนย์กลางของสายยางที่ใช้กับ water block เนี่ยมาตรฐานเขาใช้กันกี่เซนคับ
    4. แล้วถามเรื่องการรั่วคับ มันสามารถจะรั่วในเคสได้ไหมคับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ

OverclockZone Member CBR150's Avatar

มาตอบให้พลางๆ ก่อนนะครับ เด๋วผู้รู้ก็จะช่วยตามมาเอง

ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าบล็อคซีพียูทั่นใช้ของอะไรคับเพราะจะได้เลือกปั๊มให้เหมาะกับบล็อค

ปกติแล้วปั๊มใช้กับสายยางขนาด 3/8 ได้สบายนะคับ ยกเว้นพวก 1/2 ต้องโมเอานิดหน่อย

1. ตัวแปลงมีขาย หาซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างก็มีนะ แต่ไม่ควรลดขนาดของมันเพราะมันจะลดประสิทธิภาพการไหลของน้ำ(FlowRate)
    2. ตอบไปแล้วข้างบนอ่ะ
    3. ที่เห็นๆ มามี 3 ขนาด 1/4, 3/8 กับ 1/2
    4. ประกอบไม่ดีมันก็รั่วได้ครับ หากไม่แน่ใจเราก็รันระบบเทสข้างนอกก่อน ถ้ามันไม่รั่วค่อยใส่เครื่อง ทีนี้เปอร์เซ็นต์รั่วมันก็จะต่ำมากๆ

Kimonox
    Guest

ที่บ้านใช้ AM2 เลยว่าจะใช้ ZALMAN ZM WB4 GOLD (ร้านJEDI)
    ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่าแต่ช่วยแนะนำก็ดีคับ

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

หึหึ ว่าแล้วว่าท่านCBR150 ต้องมาตอบแน่ๆ

เป็นพวกแมวน้ำเหมือนผม อิอิ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

น่าดูชมแฮะ อยากเห็นน่าตาตอนสำเร็จจัง....

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

มาเก็บข้อมุลครับ

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

เอิ๊ก ท่าน numz ยังต้องเก็บข้อมูลด้วยเหรอเนี่ย -*- จดไว้คับๆ จดๆๆๆ ไว้ ปั้ม Tt พังมะไรจะเอาลงเลย ปั้มตู้ปลามันเิปิด 24 Hr ทนกว่า

OverclockZone Member CBR150's Avatar

Quote Originally Posted by Kimonox View Post
    ที่บ้านใช้ AM2 เลยว่าจะใช้ ZALMAN ZM WB4 GOLD (ร้านJEDI)
    ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่าแต่ช่วยแนะนำก็ดีคับ

มีงบเท่าไหร่คับ อยากรู้งบที่ทั่นจะเจียดซื้อบล็อคน้ำได้ เอาแบบสุดๆ เท่าที่จะให้ได้เลยนะเพราะส่งผลถึงความเย็นพอสมควรเลย ถ้าเปลี่ยนแล้วอยากเผื่ออนาคตด้วยง่ะป่าว อย่างอื่นค่อยไล่เอาทีหลังก็ได้คับ หรือเอาเบอร์มา เด๋วโทรคุยกันสะดวกกว่า ม่ายต้องห่วง ผมชอบคุยเรื่องน้ำๆ(อิอิ) เด๋วโทรกลับเองคับ

Kimonox
    Guest

งบสุดๆก็ประมาณ 2500 คับ
    ส่วนเบอร์น่ะมีเบอร์ไม่มีเครื่องกำลังซ่อมอยู่
    เพราะมันคงอยากเล่นน้ำตอนไปเอาปั้มน้ำในบ่อ

OverclockZone Member numz's Avatar

Quote Originally Posted by Kimonox View Post
    งบสุดๆก็ประมาณ 2500 คับ
    ส่วนเบอร์น่ะมีเบอร์ไม่มีเครื่องกำลังซ่อมอยู่
    เพราะมันคงอยากเล่นน้ำตอนไปเอาปั้มน้ำในบ่อ

2500 ซื้อบล๊อคผมมั้ย อิอิ มีตังทอนด้วย เย็นจับจิต ดูได้ที่เจได

OverclockZone Member Kimonox's Avatar

2500 นี่เฉพาะบล็อค หรือรวมทั้งเซ็ทคับ เอาให้แน่นาจะได้ว่ากล่าวรายละเอียดได้ถูก

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ถามนิดหน่อยครับไม่นะนี่จึงถามอ่ะครับเพราะผมซื้อปั๊มตู้ปลา150 บ.มา เห็นมันเส้นผ่าศูนย์กลางจากขอบนอกถึงอีกขอบ 16 nm. อ่าประมาณ1.6 เซน แล้วพวก 1/2 3/8 1/4 มันแยกออกเป็นกี่เซนบางอ่าครับไม่รู้อ่าครับ เออแล้วอีกอย่างครับบล๊อกน้ำราคาประมาณ1000บาทนี่มีมั้ยครับพวกมือ2ก็ได้แนะนำทีนะครับ

OverclockZone Member Kimonox's Avatar

Quote Originally Posted by CBR150 View Post
    2500 นี่เฉพาะบล็อค หรือรวมทั้งเซ็ทคับ เอาให้แน่นาจะได้ว่ากล่าวรายละเอียดได้ถูก
    เฉพาะบล็อกคับ

Talking

Quote Originally Posted by tkhacker View Post
    ถามนิดหน่อยครับไม่นะนี่จึงถามอ่ะครับเพราะผมซื้อปั๊มตู้ปลา150 บ.มา เห็นมันเส้นผ่าศูนย์กลางจากขอบนอกถึงอีกขอบ 16 nm. อ่าประมาณ1.6 เซน แล้วพวก 1/2 3/8 1/4 มันแยกออกเป็นกี่เซนบางอ่าครับไม่รู้อ่าครับ เออแล้วอีกอย่างครับบล๊อกน้ำราคาประมาณ1000บาทนี่มีมั้ยครับพวกมือ2ก็ได้แนะนำทีนะครับ
    บล๊อค ประมาณ 1000 รอดูหน้าซื้อ-ขาย มือ2ครับ เดี่ยวก็มีมาเรื่อยๆ

1/4" (6mm), 3/8" (10mm) and 1/2" (12mm). ครับ วัดจากเส้นรอบวงด้านใน นะ

เฉพาะบล็อกคับ
    ซื้อ ของเค้ามั้ยอ่ะ ตะเองงง มีทอนด้วยน๊าา

OverclockZone Member linkinto's Avatar

Quote Originally Posted by numz View Post
    บล๊อค ประมาณ 1000 รอดูหน้าซื้อ-ขาย มือ2ครับ เดี่ยวก็มีมาเรื่อยๆ

1/4" (6mm), 3/8" (10mm) and 1/2" (12mm). ครับ วัดจากเส้นรอบวงด้านใน นะ

ซื้อ ของเค้ามั้ยอ่ะ ตะเองงง มีทอนด้วยน๊าา
    แนะเลยครับ เอาของพี่ numz ไปเลย แน่นอน ชัวร์ครับ ตัวที่เค้าขายสุดยอด อิอิ ถ้าทองแดงผมเหลือไม่เยอะ สอยไปนานแระ แบบอยากโมเล่นอ่า อิอิ ส่วนหัวฟิตติ้งแนะที่ 1/2 ครับ สายยางถ้าหาได้แนะเป็น 7/16 ครับ แน่นเอี๊ยดดด อิอิ

เออออออ ชักน่าสนใจแฮะ

OverclockZone Member dq-pb's Avatar

ZALMAN ZM WB4 GOLD ไม่สามารถใช้กับ AM2 ได้นะครับ

หากจะเปลี่ยนอุปกรณ์ระบายความร้อนเองอย่าสับสนระหว่าง socket 940 กับ AM2

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

พอดีผมไปลองวัดใหม่แล้วนะครับได้ราวๆ 12nm คับ เอออีกอย่างคับปั๊มน้ำผม 900L/h นี่พอจะใช้ได้
    มั้ยคับ

Quote Originally Posted by dq-pb View Post
    ZALMAN ZM WB4 GOLD ไม่สามารถใช้กับ AM2 ได้นะครับ

หากจะเปลี่ยนอุปกรณ์ระบายความร้อนเองอย่าสับสนระหว่าง socket 940 กับ AM2

แล้ว Am2 ต่างกับ 940 ตรงไหนอ่ะคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks