overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: AD1988 8CH กับ SoundBalster Audigy Value ชาว AMD Zone ว่าตัวไหนดีครับ????????โหว๊ตเลย

OverclockZone Member

Default AD1988 8CH กับ SoundBalster Audigy Value ชาว AMD Zone ว่าตัวไหนดีครับ????????โหว๊ตเลย

ผมลองฟังทั้งสองตัวแล้วนะครับ กับลำโพง Creative Inspire M5300

*AD1988 อยู่บนบอร์ด M2N-E ครับ ผมว่ามันไม่ค่อยมีพลังยังไงบอกไม่ถูก บางจังหวะเสียงเบา-ดัง
    ไม่ีมีความสมจริงเลย เสียงไม่มีมิติทั้งๆ ที่เปิดคอนเสริตของบาว-ปานแท้ๆ ไม่รู้สึกว่าตนเองอยู่ใน Hall
    เลย
    *SoundBalster Audigy Value ผมว่าขนาดเป็นรุ่นเล็กสุดๆ ก็ยังฟังแล้วมีพลังเสียงดีพอสมควร ให้
    มิติเสียงออกมาดีกว่า AD1988 มากเลย เหมือนอยู่ในคอนเสริตจริงๆ

ตอนนี้เข้าใจแล้วละครับว่า Sound on board กับ Card ต่างกันยังไง
    เพราะมันต่างอย่างที่หลายท่านบอกจริงๆ
    ราวฟ้ากับดินจริงๆ
    อยากรู้ว่า X-fi มันจะไพเราะแค่ไหน แต่ขนาด SoundBalster Audigy Value
    ยังเสียงดีขนาดนี้ รุ่นเล็กนะนี่ ใครไม่เชื่อลองดูครับ..........ไม่ต้องซื้อแพงก็แรงได้
    แรงที่ใจ......ลูกผู้ชายตัวจริง

ดูของท่าน เจ้าของกระทู้ท่านนี้ด้วยนะครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=70457
    ของท่านนี้ก็คล้ายกันแต่เขาไม่ได้ระบุลำโพงด้วยนะครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

AUDIGY VALUE ดีกว่าน่ะครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ใช้อยู่แจ๋ม มากครับ ต้นฉบับมาเน่า ผมว่าเสียงก็ออกมา เน่า

OverclockZone Member top41's Avatar

ใช่ ดีกว่า

OverclockZone Member Khow's Avatar

เง้อเหมือนกันทั้งบอร์ดและ soundcard ยกเว้นลำโพงแฮะๆ
    ผมว่าฟังเพลงเบสมันก็ดีนะครับ soundmax onboard เลิกใช้ไปเลยผม

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ซื้อ เลยครับ

Audigy Value ผมว่าถ้าไม่ได้ลำโพงเทพอะไร หรือไม่ mind ที่จะปรับแต่ง Graphic EQ ผมว่าเสียงมันก็ดีนะครับ
    เดิมผมใช้ onboard Reatek ALC850 แต่พอเปลี่ยนเป็น Auidgy นี้เสียงดีขึ้นจมเลย ไม่อยากใช้ของเดิมอีก

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

มันก้อทำนองเดียวกันกับ vga on board กับ vga pci-ex อะไรทำนองนั้นแหละ ^^"

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ได้ Audigy เทียมมาแล้ว ก็ลองไปหา Audigy แท้มาใช้ซ้า

ตอนแรกๆผมก็อยากได้ Audigy แท้ๆเช่นกันครับ แต่เนื่องจากยังไม่มีความรู้เลยเข้าใจผิดว่าเจ้า Audigy Value มันเหมือนกับตอน Audigy 2 Value ที่ไม่ได้ด้อยไปกว่า Audigy 2 แท้ๆมากนัก เลยไปถอยเจ้านี่มา

เสียบแล้วปรากฎว่า งง ทำไมมันปรับ Bass-Treble ไม่ได้ ลง driver ใหม่หลายรอบ จนได้ท่านเรือรบมาชี้แนะนี้แลครับจึงถึงบางอ้อว่า ได้ Auidgy แต่ในนามมา หุหุ แต่ใช้ๆไปเสียงก็ OK ครับ พอใจกับราคาที่ซื้อมา (จ่ายน้อยหน่อยก็เจ๋งน้อยหน่อย)

ตอนนี้ว่าจะเก็บเงินถอย X-Fi อยู่ แต่รุ่น music ดันหมดจะตัดใจเอารุ่น Gamer ตัวเล็กแทนก็คิดๆอยู่ว่ามันจะเจอกรณีเดียวกับ X-Fi Audio หรือเปล่า

รบกวนถามท่านเรือรบว่า X-Fi Gamer ตัวเล็กนี่มันเป็น X-Fi แท้ๆหรือเปล่า ปรับพวก Bass-Treble และทำ Bass redirection ได้ไหม รองรับ THX และ DTS หรือเปล่าครับ
    และนอกจากขนาดที่เล็กลงแล้ว มันด้อยกว่ารุ่น music หรือไม่ ผมไม่ mind เรื่องหน้าตาครับ เพราะเคสผมก็ค่อนข้างเล็กอยากได้การ์ดเล็กๆเช่นกัน
    ขอบคุณครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

X- gamer มีชิพ DSP / ADC / DAC /OP-amp / Software

เหมือน X-music เลยครับ spec เดียวกันเลย

แต่แค่การ์ดใบเล็ก / port เชื่อมต่ออุปกรณ์เสริมโดนตัดออก

และไม่มี karaoke player ที่ไม่ค่อยจำเป็น

โอ้ว ขอบคุณมากๆครับผม
    ขอเก็บตังค์อีกซักพักก็คงจะไปถอยมาแน่นอนครับ (หวังว่าตอนนั้นราคาบ้านเราจะปรับเหลือซัก 3000 หน่อยๆเหมือนต่างประเทศหน่ะนะ)

Bookmarks

Bookmarks